Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Địa điểm công bố di chúc ở đâu?

Địa điểm công bố di chúc ở đâu?

Địa điểm công bố di chúc ở đâu?
5 (100%) 1 vote
Hỏi: Xin chào luật sư! Tôi tên Thành Hưng, 40 tuổi, Gò Vấp. Cha tôi mất và có để lại di chúc cho 3 anh em tôi và mẹ, bây giờ chúng tôi muốn mở di chúc. Vậy xin hỏi luật sư địa điểm công bố di chúc (mở thừa kế) ở đâu? Chúng tôi có cần phải cử đại diện thực hiện các thủ tục này hay không? Rất mong nhận được lời giải đáp từ phía luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn.

Xem thêm:

>> Thời điểm mở thừa kế theo di chúc

>> Tư vấn bổ sung, thay đổi nội dung di chúc

Đáp: Anh Thành Hưng thân mến!

Cảm ơn anh vì đã tin tưởng gửi thắc mắc về cho chúng tôi. Với câu hỏi trên của anh, đội ngũ luật sư DHLaw xin được trả lời như sau:

DHLaw tư vấn địa điểm công bố di chúc

DHLaw tư vấn địa điểm công bố di chúc

1. Quy định trình tự công bố di chúc

– Việc công bố di chúc phải được thực hiện sau khi người lập di chúc chết. 

Tại Điều 672 Bộ luật dân sự năm 2005, nội dung pháp luật thừa kế mới nhất quy định như sau:

– Di chúc bằng văn bản được lưu giữ tại cơ quan công chứng thì công chứng viên là người công bố di chúc.

– Người để lại di chúc chỉ định người công bố di chúc thì người này có nghĩa vụ công bố di chúc.

– Người để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc. Thì những người thừa kế còn lại thỏa thuận cử người công bố di chúc.

– Sau khi công bố nội dung di chúc. Người công bố di chúc phải sao gửi di chúc tới tất cả những người có liên quan đến nội dung di chúc.

– Người nhận được bản sao di chúc có quyền yêu cầu đối chiếu với bản gốc của di chúc.

– Di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài thì bản di chúc đó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng.

Trong quá trình công bố di chúc sẽ xuất hiện một số tình huống phát sinh như nội dung di chúc không rõ ràng. Không rõ ràng trong cách trình bày và diễn đạt ý chí trong di chúc khiến cho người công bố di chúc phải bối rối.

Để giải quyết vấn đề này, người công bố di chúc và những người thừa kế phải cùng nhau giải thích nội dung di chúc. Dựa trên ý nguyện đích thực trước đây của người chết.

Nếu những người thừa kế không nhất trí về cách hiểu nội dung di chúc thì coi như không có di chúc. Và việc chia di sản được áp dụng theo quy định về thừa kế theo pháp luật.

Trong trường hợp có một phần nội dung di chúc không giải thích được. Nhưng không ảnh hưởng đến các phần còn lại của di chúc. Thì chỉ phần không giải thích được không có hiệu lực.

2. Địa điểm công bố di chúc ở đâu?

Khi giấy khai tử đã được UBND phường chứng nhận thì có nghĩa ngày công bố di chúc là ngày người để lại di sản chết. Và được ghi chép đầy đủ trong giấy khai tử. Ngoài trình tự, thủ tục công bố di chúc, quý khách hàng cũng nên lưu ý quy định về địa điểm công bố di chúc.

Khoản 2 Điều 633 Bộ luật dân 2005 sự quy định: “Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người chết để lại di sản. Nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ hoặc phần lớn di sản”.

Địa điểm công bố di chúc được xác định theo đơn vị hành chính (cấp xã phường). Do đó, có thể ra ủy ban nhân dân phường nơi người để lại di sản chết để mở thừa kế.

Tại đây những người có liên quan sẽ tiến hành kiểm kê ngay tài sản của người đã chết. Xác định những ai là người thừa kế theo di chúc, theo luật, người từ chối nhận di sản…

Nếu người thừa kế muốn từ chối quyền thừa kế thì phải thông báo cho cơ quan công chứng nhà nước. Hoặc ủy ban nhân dân xã phường thị trấn nơi công bố di chúc về việc từ chối nhận di sản.

Nếu xảy ra các tranh chấp về tài sản thừa kế thì tòa án nhân dân nơi mở thừa kế có thẩm quyền giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn luật DHLaw về địa điểm công bố di chúc ở đâu? Nếu quý khách có câu hỏi nào, bạn vui lòng liên hệ qua điện thoại liên hệ 0909 854 850 để được hỗ trợ kịp thời.

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế DHLaw.
Add: 103 Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh.
Tell: 028 66 826 954
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.