Mất di chúc chia di sản thừa kế như thế nào?

Sau khi lập di chúc thừa kế, việc bảo quản và lưu giữ là rất quan trọng. Nếu chẳng may di chúc mất đi, thì di chúc đó còn hiệu lực không? và chia tài sản thừa kế như thế nào khi di chúc bị mất? Dưới đây là nội dung tư vấn của Luật DHLaw xung quanh những quy định liên quan đến vấn đề này.

Mất di chúc chia di sản thừa kế như thế nào?

Mất di chúc chia di sản thừa kế như thế nào?

Bộ luật dân sự 2015 quy định, thời điểm mở thừa kế là lúc người để lại di sản thừa kế qua đời (chết). Do đó, nếu di chúc lập xong mà bị mất thì sẽ có hai trường hợp xảy ra như sau.

 Di chúc mất trước thời điểm mở thừa kế

Theo quy định, khi một người lập ra nhiều bản di chúc đối với một di sản thì chỉ bản di chúc sau cùng mới có hiệu lực (Khoản 5 Điều 643 Bộ luật Dân sự)

Trước thời điểm mở thừa kế tức là người để lại di sản vẫn còn sống, trường hợp này nếu di chúc bị mất thì người để lại di chúc hoàn toàn có thể lập một bản di chúc mới, nhằm thay thế cho bản di chúc đã mất trước đó.

Di chúc mất sau thời điểm mở thừa kế

Tính từ thời điểm mở thừa kế trở đi, nếu đi chúc bị mất và không tìm thấy, đồng thời không có  bằng chứng để chứng minh ý nguyện đích thực của người lập di chúc thì coi như không có di chúc. Khi đó, di sản sẽ được phân chia dựa trên các quy định thừa kế theo pháp luật.

Trong trường hợp chưa tiến hành chia thừa kế mà tìm lại được bản di chúc đã mất thì sẽ chia thừa kế theo di chúc đó. Khi đó, bản di chúc sẽ còn hiệu lực pháp lý bình thường.

Trường hợp đã chia thừa kế theo pháp luật xong nhưng vẫn còn trong thời hiệu yêu cầu chia thừa kế (Xem chi tiết về thời hiệu khởi kiện chia thừa kế) mà tìm thấy bản di chúc đã bị mất. Khi đó, nếu người thừa kế theo di chúc có yêu cầu chia di sản theo di chúc, thì phải chia lại thừa kế theo di chúc.

Ngược lại, khi người được hưởng di sản theo di chúc không có yêu cầu chia thừa kế lại theo di chúc trong trường này thì không phải chia thừa kế lại.

Như vậy, nếu di chúc bị mất sau thời điểm mở thừa kế, khi tìm lại được nếu vẫn còn trong thời hiệu yêu cầu chia lại thừa kế thì người thừa kế theo di chúc được quyền yêu cầu chia thừa kế theo di chúc. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không yêu cần chia lại thừa kế thì di sản đã được phân chia sẽ vẫn giữ nguyên.

Trên đây là toàn bộ những quy định nhằm giải đáp thắc mắc về cách chia di sản thừa kế khi di chúc bị mất. Độc giả tham khảo nội dung tư vấn, nếu còn vấn đề gì chưa rõ, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư Tư vấn Thừa kế và di chúc của DHLaw qua hotline: 0909854850 để được hỗ trợ giải đáp cụ thể.

 

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế và Di chúc của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.