Mua bán Bitcoin ở Việt Nam có vi phạm pháp luật không?

Mua bán Bitcoin ở Việt Nam có vi phạm pháp luật không?


Hiện nay, trên các phương tiện thông tin đại xuất hiện rất nhiều tin tức về Bitcoin. Đây là một loại tiền tệ ảo, sử dụng công nghệ Blockchain. Với những ưu điểm như có thể giao dịch nhanh chóng, không tốn phí,... Nhưng cũng có nhiều nhược điểm như đa phần các quốc gia không công nhận đồng tiền này. Nhiều người cũng đang có thắc mắc rằng chính phủ Việt Nam có chấp nhận Bitcoin hay không? Thực hiện mua bán Bitcoin thì có vi phạm pháp luật hay không? Bạn có thể tham khảo ý kiến của Luật Sư DHLaw trên mặt pháp lý.

Khoản 6, khoản 7 Điều 1, Nghị định số 80/2016/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số Điều của Nghị định số 101/2012/NĐ-CP ngày 22 tháng 11 năm 2012 của Chính phủ quy định về thanh toán không dùng tiền mặt như sau:

6. Phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt sử dụng trong giao dịch thanh toán (sau đây gọi là phương tiện thanh toán), bao gồm: Séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ thu, ủy nhiệm thu, thẻ ngân hàng và các phương tiện thanh toán khác theo quy định của Ngân hàng Nhà nước.

7. Phương tiện thanh toán không hợp pháp là các phương tiện thanh toán không thuộc quy định tại Khoản 6 Điều này

Theo khoản 6 và 7 trên đây thì không thấy đề cập đến các loại tiền ảo tương tự như Bitcoin. Do vậy, nên khi giao dịch đồng tiền Bitcoin sẽ được pháp luật cho phép và bảo hộ.

Giao dịch bằng tiền ảo Bitcoin thì có bị xử phạt hay không?

Căn cứ điểm d, khoản 6, Điều 26 Nghị định 88/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 31/12/2019 về vi phạm quy định về hoạt động thanh toán

6. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Phát hành, cung ứng, sử dụng các phương tiện thanh toán không hợp pháp mà chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đồng thời, tại  Điều 206 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về Tội vi phạm quy định về hoạt động ngân hàng, hoạt động khác liên quan đến hoạt động ngân hàng như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây gây thiệt hại cho người khác về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:“h) Phát hành, cung ứng, sử dụng phương tiện thanh toán không hợp pháp; làm giả chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán; sử dụng chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán giả;

Dựa vào những điều khoản ở trên của Chính phủ, thì người thực hiện giao dịch đồng tiền Bitcoin. Là một loại tiền tệ chưa được pháp luật cho phép tại Việt Nam. Nên khi thực hiện giao dịch thì sẽ vi phạm pháp luật. Về hình thức xử phạt thì đã được quy định rõ ở trên. Nếu sau này, Bitcoin được chính phủ công nhận là một loại tiền tệ hợp pháp thì có thể tiến hành giao dịch như các loại tiền tệ khác. Còn hiện tại thì được được chấp nhận.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Mua bán Bitcoin ở Việt Nam có vi phạm pháp luật không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850