Thủ tục thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc

Thủ tục thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc (sổ đỏ) như thế nào? Bài viết này DHLaw cung cấp thông tin về những điều kiện, thủ tục cần thiết để hợp thức hoá bản di chúc thừa kế quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.

thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc

Thủ tục thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc

icon Di chúc định đoạt quyền sử dụng đất cần đảm bảo

Về hình thức

Di chúc có định đoạt về quyền sử dụng đất không bắt buộc phải công chứng, chứng thực (Theo Bộ luật dân sự 2005) mà chỉ quy định hình thức của di chúc.

Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

Di chúc được công nhận là hợp pháp ngoài điều kiện về hình thức còn phải thỏa mãn những điều kiện sau, theo Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2005:

Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

Yêu cầu công chứng, chứng thực với di chúc thừa kế quyền sử dụng đất

Dựa theo Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013 quy định về việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất cụ thể:

Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.

Như vậy, việc định đoạt thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc thì điều kiện đầu tiên cần đảm bảo là tính hợp pháp của di chúc về cả nội dung và hình thức. Theo luật dân sự 2005: di chúc thừa kế quyền sử dụng đất không bắt buộc phải công chứng, chứng thực. Tuy nhiên theo luật đất đai 2013 thì văn thừa thừa kế quyền sử dụng đất này phải được công chứng theo quy định tại cơ quan có thẩm quyền.

icon Thủ tục thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc

Khi di chúc đảm bảo tính hợp pháp thì người thừa kế có quyền tiến hành các thủ tục để hợp thức hoá quyền sử dụng đất theo nội dung định đoạt của di chúc.

Nơi tiếp nhận hồ sơ

Theo hướng dẫn của luật đất đai 2013: Cơ quan tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả giải quyết thủ tục đăng ký đất đai, tài sản khác gắn liền với đất; cấp, cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận là Văn phòng đăng ký đất đai. Nơi chưa thành lập Văn phòng đăng ký đất đai thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài; Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện tiếp nhận hồ sơ đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư có nhu cầu nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả. Trường hợp đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Ủy ban nhân dân cấp xã phải chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai.

Hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất

Hồ sơ địa chính xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đồi với người thừa kế, hồ sơ gồm có:

a) Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04/ĐK;
b) Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 43/2014/NĐ-CP) đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất;
c) Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.
Trường hợp đăng ký về quyền sở hữu nhà ở hoặc công trình xây dựng thì phải có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng đã có sơ đồ phù hợp với hiện trạng nhà ở, công trình đã xây dựng);
d) Báo cáo kết quả rà soát hiện trạng sử dụng đất đối với trường hợp tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 theo Mẫu số 08/ĐK;
đ) Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có);
e) Đối với đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh thì ngoài giấy tờ quy định tại các Điểm a, b và d Khoản này phải có quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an về vị trí đóng quân hoặc địa điểm công trình; bản sao quyết định của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt quy hoạch sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh trên địa bàn các quân khu, trên địa bàn các đơn vị thuộc Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng, trên địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương mà có tên đơn vị đề nghị cấp Giấy chứng nhận;
g) Trường hợp có đăng ký quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề phải có hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án nhân dân về việc xác lập quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề, kèm theo sơ đồ thể hiện vị trí, kích thước phần diện tích thửa đất mà người sử dụng thửa đất liền kề được quyền sử dụng hạn chế.

icon Mẫu đơn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc

Mẫu số 16/ĐK dành cho người thừa kế quyền sử dụng đất kê khai thừa kế đất đai theo di chúc. Mẫu đơn nằm trong bộ hồ sơ xin cấp quyền sử dụng đất nêu trên. Người được thừa kế điền đầy đủ thông tin và có xác nhận của uỷ ban nhân dân xã, phường nộp hồ sơ.

Xem nội dung mẫu đơn đăng ký và tải về tại đây

Trên đây là toàn bộ nội dung liên quan đến thừa kế quyền sử dụng đất theo di chúc. Hy vọng, độc giả đã hiểu được yêu cầu về tính hợp pháp của di chúc thừa kế đất đai cũng như thủ tục hợp thức hoá quyền sử dụng dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất theo nội dụng định đoạt của di chúc.

Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến thừa kế quyền sử dụng đất nói riêng cũng như pháp luật thừa kế tài sản nói chung. Vui lòng liên hệ hotline: đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý của DHLaw sẽ giải đáp miễn phí nhanh nhất giúp bạn.


Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (đường D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng !