Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực không?

Việc lập Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người khi muốn lập Di chúc thừa kế cho người khác. Để làm rõ câu hỏi này, mời độc giả hãy xem nội dung tư vấn về những quy định dưới đây.

Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực không?
Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực không?

icon Quy định về di chúc hợp pháp

Di chúc được coi là hợp pháp khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây.

- Người lập chúc phải trong trạng thái minh mẫn, sáng suốt trong khi lập đi chúc;
- Không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;
- Nội dung không Di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội
- Hình thức của Di chúc không trái quy định pháp luật

Tham khảo thêm bài viết: Di chúc hợp pháp là gì? để hiểu rõ những quy định cụ thể

icon Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực không?

Di chúc không có người làm chứng phải được lập thành văn bản. Theo đó, người lập Di chúc phải tự viết tay và kí vào bản di chúc.
Việc lập di chúc bằng văn bản khi không có người làm chứng phải đảm bảo tuân theo quy định sau.

Về hình thức của Di chúc

- Điều 649 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về hình thức của Di chúc cụ thể như sau: Di chúc phải được lập thành văn bản, nếu không thể lập được bằng văn bản thì có thể lập Di chúc miệng.

- Việc lập Di chúc miệng là thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại bằng văn bản và cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Di chúc miệng phải được công chứng, chứng thực trong 5 ngày người Di chúc miệng để lại ý chí cuối cùng.

- Di chúc bằng văn bản bao gồm:

+ Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
+ Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
+ Di chúc bằng văn bản có công chứng;
+ Di chúc bằng văn bản có chứng thực;

Về nội dung Di chúc

1. Di chúc phải ghi rõ những nội dung:
a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;
b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
d) Di sản để lại và nơi có di sản;
đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Như vậy, việc lập Di chúc không có người làm chứng có hiệu lực pháp lý nếu thỏa mãn những điều kiện nêu trên.

Nội dung tư vấn DHLaw đưa ra trên đây, dựa trên những quy định của Bộ luật dân sự về di chúc hợp pháp nói chung và Di chúc không có người làm chứng nói riêng. Độc giả còn thắc mắc gì liên quan đến pháp lý, hay Thủ tục lập Di chúc, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư tư vấn lập Di chúc của chúng tôi để được hỗ trợ giải đáp một cách cụ thể nhất.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế và Di chúc của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.