Khi nào người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Khi nào người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động


Đối với một số trường hợp nhất định thì bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng. Các quy định liên quan được quy định rõ trong Khoản 2 Điều 35 và Điều 29 của Bộ luật Lao động năm 2019. Bạn có thể tìm hiểu rõ thêm vấn đề khi nào người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng thông qua trường hợp dưới đây

Câu hỏi:

Tôi được tuyển dụng vào làm việc tại Công ty về giày, dép theo hợp đồng lao động thời hạn 3 năm. Theo trong hợp đồng, thì tôi được đảm nhiệm vị trí kiểm tra chất lượng sản phẩm. Tuy nhiên, khi vào làm việc từ đến 3 tháng thì tôi phải làm công việc của công nhân bốc dỡ hàng hóa. Đã nhiều lần kiến nghị với Giám đốc để được bố trí công việc theo đúng hợp đồng. Nhưng vẫn không được giải quyết cũng và cũng không được giải thích lý do. Chính vì thế mà tôi đã đơn phương nghỉ việc mà không báo trước cho công ty. Nhờ luật sư giải đáp giúp rằng việc nghỉ đơn phương như vậy thì có trái quy định của pháp luật hay không?

Trả lời:

Khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021 quy định: “Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này”.

Ngoài ra, Điều 29 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định: “Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh thì người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 01 năm; trường hợp chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 01 năm thì chỉ được thực hiện khi người lao động đồng ý bằng văn bản.”

Theo đó, do công ty đã điều chuyển bạn một công việc khác quá 60 ngày việc. Mà không có được sự đồng ý của bạn bằng văn bản. Chính vì thế mà bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần phải báo trước. Việc này đã thực hiện theo đúng Khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019 chính vì thế là không trái pháp luật.


zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850