vn us

Đang nợ tiền có được xuất cảnh không?

Đang nợ tiền có được xuất cảnh không?


Tôi được gia đình ở nước ngoài bảo lãnh đi định cư. Tuy nhiên, hiện nay tôi đang có vay bên công ty tài chính tư nhân một khoảng tiền. Tôi có ý định là sẽ định cư và gửi tiền về để trả nợ. Hiện giờ tôi cũng đang trả góp hàng tháng bình thường. Xin nhờ luật sư hỗ trợ giúp là tình hình như vậy thì tôi có thể xuất cảnh không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP về các trường hợp cấm xuất cảnh đối với công dân Việt Nam:

  • Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
  • Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
  • Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
  • Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
  • Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
  • Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.
  • Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

Theo các quy định trên thì không có quy định cấm xuất cảnh khi nợ tiền các công ty. Nên bạn cũng có thể thực hiện xuất cảnh.

 

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


Tư vấn pháp luật miễn phí

Pháp lý là một trong những lĩnh vực rất phức tạp

Nếu quý khách đang gặp rắc rối nào về pháp lý. Hãy để DHLaw giúp bạn!

Gọi tư vấnGọi tư vấn Yêu cầu gọi lạiYêu cầu dịch vụ
Chat zalo Chat Zalo Liên hệ qua Facebook Messenger Chat viber Chat Viber
Mở Đóng
0979 006 722