Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?

Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?


Nhiều người đang thắc mắc rằng khi lái xe hết hạn đăng kiểm có bị  phạt không? Và bị phạt như thế nào? Để trả lời câu hỏi thì DHLaw sẽ giải đáp thông qua câu hỏi của một khách hàng.

Câu hỏi: Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?

Tôi được giao một chiếc xe để chạy Grab Taxi nhưng bị hết hạn đăng kiểm. Luật sư cho tôi hỏi nếu xe bị hết hạn đăng kiểm mà khi tham gia giao thông thì bị phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo điểm c khoản 4, điểm e khoản 5, điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, người lái xe bị xử phạt như sau:

  • Với ôtô hết hạn đăng kiểm dưới 1 tháng: Phạt từ 2-3 triệu đồng.
  • Với ôtô hết hạn đăng kiểm trên 1 tháng: Phạt từ 4-6 triệu đồng.
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Tuy nhiên đối với mỗi loại xe ôtô thì sẽ có thời hạn đăng kiểm khác nhau. Điểm khác nhau dựa vào loại xe, tuổi thọ của xe.

Nếu muốn biết thêm một số thông tin cần thiết về các quy định của luật dân sự thì có thể tham khảo ý kiến của luật sư DHLaw


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850