Những trường hợp bị truất quyền thừa kế theo pháp luật hiện hành

Chào Luật sư. Tôi tên là Hải Phong, đang có vấn đề thắc mắc và cần Luật sư tư vấn như sau: 

Thứ nhất có phải tất cả các thành viên trong gia đình đều được hưởng thừa kế không? 

Thứ hai là trường hợp nào bị truất quyền thừa kế theo pháp luật?  Mong nhận được phản hồi và  tư vấn của  Luật sư. Chân thành cảm ơn!

bị pháp luật truất quyền thừa kế

Trả lời. Trước tiên, cảm ơn bản đã tin tưởng và gửi nội dung yêu cần tư vấn cho Công ty Luật DHLaw. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

Thứ nhất, có phải tất cả các thành viên trong gia đình đều được hưởng thừa kế?

Quyền thừa kế di sản của người chết phụ thuộc vào việc người đó có để lại di chúc thừa kế không. Nếu di chúc hợp pháp thì di sản của người đó sẻ được phân chia theo nội dung di chúc. Khi đó những người có tên trong di chúc sẽ được quyền hưởng di sản thừa kế.

Tuy nhiên, có những người vẫn được hưởng di sản dù không có tên trong di chúc. Vấn đề này được quy định tại Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015.

Cụ thể, bạn khảo bài viết: Những người thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc để hiểu rõ quy định này.

Như vậy, đối với trường hợp thừa kế theo di chúc thì chỉ những người được chỉ định trong di chúc cùng với những đối tượng thuộc diện thừa kế không phụ thuộc di chúc nêu trên mới được quyền hưởng di sản.

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản sẻ được chia thừa kế theo pháp luật.

Theo đó những người trong gia đình nếu thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người để lại di sản sẽ được hưởng một phần thừa bằng nhau. Tìm hiểu về các đối tượng thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điều 651 Bộ luật Dân sự tại đây

Khi chia thừa kế theo pháp luật, ngoại việc người đó từ chối nhận thừa kế  thì những người bị truất  quyền thừa kế theo pháp luật cũng không được quyền hưởng di sản thừa kế của người chết. Những trường hợp này sẽ được làm rõ qua nội dung giải đáp tiếp theo dưới đây.

Tóm lại, trong cả hai trường hợp thừa kế theo di chúc hay thừa kế theo pháp luật thì không phải mặc định khi nào tất cả các thành viên đều được hưởng di sản thừa kế.  Quyền thừa kế của mỗi thành viên trong gia đình phụ thuộc nội dung di chúc (thừa kế theo di chúc) hoặc Người thừa kế có bị truất quyền thừa kế (thừa kế theo pháp luật) hay không.

Thứ hai, các trường hợp bị truất quyền thừa kế theo pháp luật

Người thừa kế có thể bị truất quyền hưởng di sản bởi người lập di chúc hoặc bị truất quyền thừa kế theo pháp luật. Tham khảo bài viết đầy đủ khi bị truất quyền thừa kế trong cả hai trường hợp này để hiểu rõ hơn.

Đối với các trường hợp bị truất quyền thừa kế theo pháp luật. Điều 621 Bộ luật dân sự quy định cụ thể như sau:

Điều 621. Người không được quyền hưởng di sản

1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản

Như vậy, nếu người thừa kế vi phạm một trong các quy định trên đây sẽ thuộc các trường hợp bị truất quyền thừa kế theo pháp luật. Tuy nhiên, những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

Trên đây là phần tư vấn của Luật sư chúng tôi về những người bị truất quyền thừa kế theo pháp luật hiện hành. Nếu bạn và độc giả còn vướng mắc, chưa rõ nội dung tư vấn nào, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư DHLaw qua Hotline: 0909854850 để được hỗ trợ giải đáp cụ thể.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế DHLaw.
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (đường D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: 028 66 826 954
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng! Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Những trường hợp bị truất quyền thừa kế theo pháp luật hiện hành

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn