Thừa kế quyền sử dụng đất có phải nộp thuế không?

Độc giả thắc liên quan đến vấn đề nộp thuế khi thừa kế quyền sử dụng đất, nội dung cụ thể như sau: ông Nguyễn Văn Định là người nuôi nấng, chăm sóc cho người chú là Nguyên Văn Bá đã ngoài 80 tuổi trong suốt thời gian qua. 

thừa kế quyền sử dung đất có phải nộp thuế không

Tìm hiểu quy đinhk đóng thuế khi thừa kế quyền sử đụng đất

Trước khi qua đời, người chú dưới sự chứng kiến của chính quyền địa phương và hàng xóm, đã lập Di chúc cho ông thừa kế đất và nhà ở của chú, có giấy chứng nhận chủ quyền đứng tên chú hợp pháp. Ông Định muốn hỏi khi thừa kế đất và ngôi nhà của chú như vậy thì ông có phải đóng thuể khi nhận thừa kế và sang tên chủ quyền đất không?

Quy định nộp thuế khi nhận thừa kế tài sản là quyền sử dụng đất

Theo quy định của Thông tư số 111/2013/TT-BTC tại Điểm c, Khoản 9 Điều 2 của Bộ Tài chính.

Thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp nhận thừa kế là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức;

Thu nhập từ thừa kế là bất động sản được miễn thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư như sau:
Thu nhập từ nhận thừa kế, nhận quà tặng là bất động sản (gồm cả nhà ở và công trình xây dựng hình thành trong trương lai) giữa những người sau đây thì được miễn thuế thu nhập cá nhân.

- Giữa Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
- Cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha mẹ vợ, mẹ vợ với con rể;
- Ông bà nội ngoại với các cháu; anh chị em ruột với nhau;

Tham khảo thêm quy định nộp thuế thu nhập cá nhân khi nhận thừa kế tài sản khác: Tại đây

Quy định các trường hợp phải nộp lệ phí trước bạ

Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP quy định về những trường hợp không phải đóng lệ phí trước bạ gồm:

Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau
Những người có mối quan hệ với nhau như trên khi tiến hành xin cấp giấy chứng nhận đất thừa kế, cho tặng thì được miễn hoàn toàn lệ phí trước bạ.

Theo như trình bày của Ông Định thì Di chúc của chú ông là Nguyễn Văn Bá được lập dưới sự chứng kiến của chính quyền địa phương và hàng xóm tức là đáp ứng điều kiện hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất và nhà ờ từ chú của ông không thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ theo nội dung quy định nêu trên. Khi đăng ký chuyển quyền sử dụng đất ông định phải nộp thuế thu nhập cá nhân (2%), lệ phí trước bạ (0,5%) theo quy định.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư DHLaw giải đáp thắc mắc của ông Nguyễn Văn Định việc đóng thuế khi thừa kế quyền sử dụng đất của ông. Có thể thấy những trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ khi thừa kế khi người thừa kế có quan hệ gần gũi như vợ với chồng, con cái với cha mẹ. . . theo nội dung trên.

Độc giả nếu còn bất cứ thắc nào liên quan đến quy định nộp thuế khi nhận thừa kế nói riêng hay việc Luật thừa kề đất đai nói chung, vui lòng gửi thắc mắc đến văn phòng luật DHLaw hoặc liên hệ trực tiếp với Luật sư của chúng tôi qua hotline: 090854850 để được hỗ trợ giải đáp một cách cụ thể nhất.

 

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế và Di chúc của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.