Thừa kế có phải đóng thuế không?

Nhiều người đặt câu hỏi thừa kế có phải đóng thuế không? Nếu phải nộp thuế thì cách tính như thế nào? Bài viết dưới đây chúng tôi sẻ giải đáp thắc mắc vấn đề này cùng quý độc giả.

Thừa kế phải đóng thuế không
Tìm hiểu thừa kế tài sản có phải đóng nộp thuế thu nhập không?

Khi nhận được di sản thừa kế, ngoài việc quan tâm đến giá trị của tài sản nhận được cùng nghĩa vụ sau khi hưởng thừa kế. Thì câu hỏi đặt ra là thừa kế phải nộp thuế không, chi phí là bao nhiêu?

Theo quy định chung: thu nhập từ thừa kế tùy vào từng trường hợp cụ thể mới xác định được có phải đóng thuế hay không.

icon 1. Những trường hợp phải đóng thuế khi hưởng thừa kế

Pháp luật quy định thu nhập từ thừa kế phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo Khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC gồm các loại tài sản như sau:

- Nhận thừa kế là chứng khoán bao gồm: Cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác; cổ phần của cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định.

- Nhận thừa kế là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh.

- Nhận thừa kế là bất động sản gồm: Quyền sử dụng đất; quyền sở hữu nhà…

- Nhận thừa kế là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: Ô tô; xe gắn máy, xe mô tô

icon 2. Trường hợp nào được miễn thuế khi nhận thừa kế

Theo Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định:

- Thu nhập từ nhận thừa kế là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi…là thu nhập được miễn thuế TNCN.

- Thu nhập thừa kế từ bất động sản, tài sản khác phải đăng ký, chứng khoán, nhận thừa kế là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh mà người hưởng thừa kế có mối quan hệ: hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng như trên cũng được miễn thuế TNCN

Như vậy: Chúng ta đã giải quyết được thắc mắc thừa kế có phải đóng thuế không và không đóng thuế hay phải đóng thuế trong trường hợp nào.

Tiếp theo, chúng ta sẽ tiếp tục làm rõ vấn đề thuế TNCN được tính như thế nào khi nhận tài sản thừa kế.

Xem thêm bài viết: thừa kế đất đai theo di chúc mới nhất để nắm rõ hơn những quy định về thừa kế bất động sản nói chung.

icon 3. Cách tính thuế thu nhập khi thừa kế tài sản

Theo Điều 2 Luật thuế thu nhập các nhân 2007, sửa đổi bổ sung 2012: Đối tượng phải nộp thuế TNCN là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam 

3.1. Tính thuế cho cá nhân cư trú

Theo khoản 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC thuế TNCN với thu nhập từ thừa kế được xác định như sau:

Thuế TNCN = Thu nhập tính thuế x 10%

Trong đó, thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế là phần giá trị tài sản nhận thừa kế vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận. Giá trị tài sản nhận thừa kế được xác định đối với từng trường hợp:

- Đối với thừa kế là chứng khoán: Thu nhập tính thuế từ thừa kế là chứng khoán là phần giá trị tài sản nhận thừa kế > 10 triệu đồng tính trên toàn bộ các mã chứng khoán nhận được chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào...

- Thừa kế là vốn góp trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh: Thu nhập để tính thuế là giá trị của phần vốn góp được xác định căn cứ vào giá trị sổ sách kế toán của công ty tại thời điểm gần nhất trước thời điểm đăng ký quyền sở hữu phần vốn góp.

- Thừa kế là bất động sản là giá trị bất động sản.

- Các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng là giá trị tài sản được xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định.

- Thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ thừa kế là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế.

3.2. Tính thuế cho cá nhân không cư trú

Theo Điều 23 Thông tư 111/2013/TT-BTC cách tính thuế TNCN với cá nhân không cư trú được tính như sau:

Thuế TNCN = Thu nhập tính thuế x 10%

Thu nhập chịu thuế từ nhận thừa kế của cá nhân không cư trú là phần giá trị tài sản thừa kế > 10 triệu đồng theo từng lần phát sinh thu nhập nhận được tại Việt Nam.

Cách xác định thu nhập tính thuế được tính như với cá nhân cư trú.

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản tại Việt Nam.

Như vậy, khi nhận được thừa kế mà thuộc trường hợp phải nộp thuế TNCN thì số tiền thuế phải nộp bằng 10% giá trị tài sản nhận được.

Đọc bài viết: Thuế thu nhập cá nhân và những điều cần biết để hiểu rõ hơn về cách tính thuế thu nhập cá nhân khi hưởng thừa kế.

Trên đây, là toàn bộ nội dung giải đáp câu hỏi: thừa kế có phải đóng thuế không? mà chuyên viên pháp lý của Luật DHLaw chia sẻ đến quý độc giả. Bài viết cũng đã làm rõ khi nào thừa kế tài sản phải đóng thuế, cách tính thuế TNCN cụ thể cho từng trường hợp. Hy vọng qua nội dung bài viết chúng tôi chia sẻ, quý độc giả đã giải đáp được thắc mắc của mình về vấn đề đóng thuế thu nhập từ thừa kế. Nếu chưa nắm rõ bất cứ quy định nào về đóng thuế thừa kế nói riêng, luật thừa kế tài sản nói chung. Quý độc giả có thể liên hệ với Công ty Luật DHLaw qua hotline: 0909 854 850 Đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý của chúng tôi sẽ giải đáp miễn phí một cách nhanh nhất.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế Của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.