Trường hợp không có tên trong di chúc mà vẫn được hưởng thừa kế

Đối với một số trường hợp đặc biệt, thì kể cả không có tên trong di chúc thì vẫn được hưởng 2/3 giá trị của một suất thừa kế. Việc quy định như trên đảm bảo những người thân, người phụ thuộc tài chính vào người để lại di sản có thể đảm bảo cuộc sống sau khi người để lại di sản đó mất. Để nắm bắt được những đối tượng nào được hưởng thừa kế mà không có trong di chúc thì bạn có thể tham khảo sự giải đáp của luật sư DHLaw.

Trường hợp không có tên trong di chúc mà vẫn được hưởng thừa kế

Trường hợp không có tên trong di chúc mà vẫn được hưởng thừa kế

Câu hỏi:

Xin chào luật sư tôi có câu hỏi như sau:

Năm nay tôi đã 20 tuổi nhưng do không có công ăn việc làm ổn định, nên thu nhập rất thất thường. Khi cha tôi để lại di chúc thì không có tên tôi trong đó. Luật sư cho tôi hỏi, nếu không có tên trong di chúc thì có được hưởng thừa kế không? Trường hợp nào sẽ được hưởng thừa kế kể cả không có tên trong di chúc?

Giải đáp:

Theo khoản 1 Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Những người sau đây hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

  • Con chưa thành niên của người để lại di sản;
  • Cha của người để lại di sản;
  • Mẹ của người để lại di sản;
  • Vợ của người để lại di sản;
  • Chồng của người để lại di sản;
  • Con thành niên mà không có khả năng lao động của người để lại di sản

Theo như quy định thì bạn không trong trường hợp nào như trên. Bạn đã đến tuổi thành niên và có khả năng lao động bình thường. Khi này thì bạn sẽ không có quyền hưởng thừa kế nếu không có tên trong di chúc.

Nếu bạn có những thắc mắc khác liên quan đến thừa kế thì có thể liên hệ trực tiếp thông qua hotline 0909 854 850 hoặc đến trực tiếp văn phòng luật DHLaw để được tư vấn chi tiết hơn.

___________________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế Của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Trường hợp không có tên trong di chúc mà vẫn được hưởng thừa kế

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850