Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc
5 (100%) 1 vote[s]

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc được pháp luật quy định như thế nào? Thủ tục để tiến hành hưởng thừa kế di sản đất đai trong trường họp này ra sao? cùng tìm hiểu nội dung liên quan đến đến vấn đề này qua bài viết dưới đây.

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc

Thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc

Quy định thừa kế quyền sử dụng đất (thừa kế đất đai) khi không có đi chúc

Theo quy định người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế được phân chia theo pháp luật. Cụ thể, Khoản 1 Điều 650 Bộ luật dân sự 2015, thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

– Không có di chúc;

– Di chúc không hợp pháp;

– Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

– Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Dựa theo những quy định này, khi không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp theo phán quyết của tòa án thì việc hưởng thừa kế quyền sử dụng đất như thế nào sẽ áp dụng thừa kế theo pháp luật.

Điều 649 Bộ luật Dân sự 2015, Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, người thừa theo pháp luật quy định theo thứ tự như sau:

– Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Thủ tục thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc

Việc thừa kế đất đai được quy định tại Điểm a khoản 2 Điều 650 của Bộ luật Dân sự 2015, thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với phần di sản không được định đoạt trong nội dung di chúc của người chết.

Các thủ tục để thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc sẽ được thực hiện tại phòng công chứng nơi có đất đai.

Chi tiết các quy định được trình bày teo nộ dung của Điều 57 Luật công chứng 2014 như sau:

Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã lập giữa những người thừa kế.

Nếu di sản là quyền sử dụng đất hoặc nằm trong loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu theo pháp luật quy định thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng bắt buộc phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó (người chết).

Thủ tục thừa kế đất không di chúc cần chuẩn bị những giấy tờ như sau:

– Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế giữa những người đồng thừa kế

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ),quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất;

– Giấy chứng tử của người để lại di sản;

– CMND hoặc hộ chiếu, hộ khẩu của người những người được thừa thừa kế;

– Giấy tờ chứng minh mối quan hệ của những người được thừa kế theo pháp luật với người chết (giấy khai sinh, đăng ký kết hôn…).

Trên đây là nội dung về quy định thừa kế quyền sử dụng đất không có di chúc và thủ tục để nhận thừa kế đất. Việc xác định những người thừa kế theo pháp luật để tiến hành phân chia di sản thừa kế là điều quan trọng quyết định cách thức chia thừa kế trong trường hợp này.


Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Thừa kế Quyền sử dụng Đất
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng !

 

    Call Now Button