Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Ở cùng bà ngoại, cháu có được chia thừa kế?

Ở cùng bà ngoại, cháu có được chia thừa kế?

Ở cùng bà ngoại, cháu có được chia thừa kế?
5 (100%) 1 vote
Hỏi: Xin chào luật sư DHLaw. Cháu tên Lê Thu Thảo, Quận 4, TPHCM, hiện cháu có một thắc mắc muốn hỏi luật sư cụ thể. Cháu ở cùng bà ngoại thì có được hưởng thừa kế khi bà ngoại mất đi không? Rất mong luật sư tư vấn kĩ hơn. Cháu xin chân thành cảm ơn!

Bài viết liên quan:

>> Thủ tục mua, bán tài sản thừa kế là đất đai gồm những gì?

>> Thủ tục tặng, cho di sản thừa kế gồm những gì?

Đáp: Bạn Thu Thảo thân mến!

DHLaw rất vui khi nhận được thắc mắc của bạn, với thắc mắc trên của bạn chúng tôi xin được giải đáp cụ thể như sau:

DHLaw tư vấn luật thừa kế thế vị

DHLaw tư vấn luật thừa kế thế vị

Quy định về pháp luật thừa rất phức tạp, nếu như bạn không tìm hiểu kĩ sẽ hiểu sai. Trường hợp thừa kế từ bà ngoại sang cháu là điều hoàn toàn có thể, nếu như bà ngoại cháu mất để lại di chúc cho cháu, di chúc ghi rõ cháu được hưởng bao nhiêu tài sản của bà thì cháu sẽ được hưởng bấy nhiêu. Trường hợp bà cháu mất không để lại di chúc thì tài sản sẽ được chia theo hàng thừa kế.

Quyền thừa kế tài sản theo pháp được quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Như vậy trừ trường hợp bố cháu mất trước hoặc cùng thời điểm bà cháu mất thì cháu sẽ được thừa kế thế vị theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là những thông tin hữu ích hy vọng giúp cháu giải đáp được thắc mắc trên.  Nếu như cháu  còn điều gì chưa rõ thì hãy nhấc máy gọi trực tiếp đến Hotline: 0909 854 850. Đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý của DHLaw được đào tạo pháp luật thừa kế bài bản, có giấy phép hành nghề rõ ràng, có kinh nghiệm chuyên môn giỏi trong lĩnh vực tư vấn pháp lý và giải quyết các tranh chấp thừa kế, sở hữu trí tuệ, đất đai, hôn nhân, doanh nghiệp… Vì vậy quý khách hãy yên tâm sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật thừa kế của chúng tôi.

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Thừa kế DHLaw
Add: Số 103 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.