Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?
4.4 (87.5%) 8 vote[s]
.Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không? Đây là câu hỏi mà khá nhiều Khách hàng thắc mắc và gửi về cho DHLaw giải đáp. Đơn giản là vì nhu cầu nhà đất của Việt kiều tăng khá nhanh những năm gần đây. Hãy cùng DHLaw tìm hiểu vấn đề này thông qua bài viết dưới dây.

Xem thêm:

>> Tư vấn thủ tục hợp thức hóa nhà đất tại TP. HCM

>> Thủ tục sang tên sổ đỏ cần những giấy tờ gì?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua nhà tại Việt Nam

Trong những năm gần đây, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài hay còn gọi là Việt kiều trở về nước sinh sống và làm việc khá nhiều. Do đó, nhu cầu về nhà ở cũng tăng cao. Việt kiều có thể sở hữu nhà ở hoặc căn hộ tại Việt Nam theo quy định nhà nước. Tuy nhiên, một vấn đề khác được đặt ra là: Người việt nam định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam hay không?

Thứ nhất, căn cứ vào Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch năm 2008 được sửa đổi; bổ sung năm 2014 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam sinh sống; cư trú lâu dài ở nước ngoài. Như vậy, người Việt Nam định cư ở nước ngoài bao gồm hai đối tượng; Công dân Việt Nam (có quốc tịch Việt Nam) và người có gốc Việt Nam sinh sống; cư trú lâu dài ở nước ngoài.

Thứ hai, căn cứ vào điểm đ khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013; thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo Luật Nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở.

Thứ ba, căn cứ vào Điều 7 Luật Nhà ở 2014 thì đối tượng sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 8 Luật Nhà ở 2014 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Được phép nhập cảnh tại Việt Nam;
  • Có nhà ở hợp pháp thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp; hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.

Như vậy, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua đất tại Việt Nam thông qua 2 hình thức:

  • Mua, thuê mua, thừa kế, tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở của hộ gia đình, cá nhân khác;
  • Đất nền nằm trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại. 

 Quý khách là người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì Quý khách có thể nhận chuyển nhượng nhà đất của người khác. Nhằm phục vụ nhu cầu chính đáng của mình là về Việt Nam nghỉ ngơi, thăm nom họ hàng… Tuy nhiên, nếu Quý khách thuộc đối tượng không được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì Quý khách không thể thực hiện giao dịch chuyển nhượng nhà đất này.

Hy vọng những thông tin trên đây có thể giúp Qúy khách hàng giải đáp phần nào câu hỏi Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam hay không? Ngoài ra, Qúy khách hàng là Việt kiều muốn sở hữu nhà tại Việt Nam nhưng chưa nắm bắt được những quy định pháp luật cũng như quy trình thực hiện thủ tục hành chính liên quan đến nhà đất thì hãy để DHLaw hỗ trợ. 

Dịch vụ hỗ trợ pháp lý nhà đất cho Việt kiều của DHLaw bao gồm:

  • Tư vấn các quy định pháp luật về thủ tục Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua nhà tại Việt Nam;
  • Tư vấn, hỗ trợ Qúy khách hàng trong việc chuẩn bị hồ sơ sở hữu nhà tại Việt Nam;
  • Hỗ trợ thực hiện thủ tục xác nhận là người gốc Việt Nam nếu Qúy khách hàng có nhu cầu;
  • Thay mặt Qúy khách hàng thực hiện toàn bộ các thủ tục tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Theo dõi, cập nhật tiến độ hồ sơ thường xuyên;
  • Nhận và bàn giao kết quả cho Qúy khách hàng trong thời gian nhanh nhất.

công ty tư vấn Luật Đất đai uy tín hàng đầu tại TP. HCM. DHLaw cam kết khách hàng sẽ được những lời khuyên và hỗ trợ dịch vụ một cách tận tình nhất trong vấn đề pháp lý.

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Đất đai DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850 
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

    Call Now Button