Giải đáp về xác định tài sản riêng của vợ, chồng

Tư vấn về xác định tài sản riêng của vợ, chồng

Giải đáp giúp xác định tài sản riêng của vợ hoặc chồng phòng những trường hợp chia tài sản khi ly hôn, chia thừa kế,... Việc nắm bắt rõ về quy định của pháp luật về tài sản riêng sẽ đảm bảo vệ được quyền lợi của vợ, chồng.

Câu hỏi

Trước khi cưới vợ thì tôi có mua được một mảnh đất với giá 500tr. Định sau này cưới vợ thì sẽ xây nhà trên mảnh đất đó. Luật sư cho tôi hỏi thì phần đất đó có phải là phần tài sản chung của vợ, chồng không?

Trả lời:

Câu hỏi của bạn thuộc điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Dựa trên theo nội dung của điều 43 thì phần tài sản là miếng đất được mua trước khi kết hôn nên đó chính là tài sản riêng của bạn. Nếu bạn xây nhà trên mảnh đất đó, trong thời kỳ hôn nhân thì phần tài sản riêng đó có thể bị nhập vào tài sản chung của vợ chồng theo điều 46 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Còn nếu ngôi nhà được xây trước thời kỳ hôn nhân thì đó chính là phần tài sản riêng của bạn. Tất nhiên, bạn phải có những giấy tờ chứng minh phần tài sản đó có trước hôn nhân, để tránh được những tranh chấp trong tương lai.


zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850