Chồng chết, vợ có được lập di chúc đối với tài sản chung?

Gia đình tôi có 4 người: cha, mẹ, tôi và em. Năm 1994 cha mẹ tôi có lập được một căn nhà nhưng sau đó cha mất đột ngột không để lại di chúc, giờ mẹ tôi muốn để lại tài sản này cho tôi thì có được không?

Chồng chết vợ có được lập di chúc đối với tài sản chung?

Luật sư tư vấn

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ vào Luật hôn nhân gia đình 2014 tại Điều 33 và khoản 1 Điều 40, căn nhà mà cha mẹ bạn tạo lập nên từ năm 1994 được xem là tài sản chung của hai vợ chồng.

Cha bạn mất không để lại di chúc, do đó căn nhà này sẽ được chia theo quy định của pháp luật. Đồng nghĩa với việc căn nhà này sẽ được chia đôi: Mẹ bạn một nửa và cha bạn 1 nửa giá trị căn nhà. Sau đó, một nửa của cha bạn sẽ được chia theo hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Như vậy, một nửa tài sản mà cha bạn để lại sẽ được chia đều cho 3 người gồm: mẹ bạn, bạn và em bạn.

Theo đó, mẹ bạn chỉ có thể lập di chúc đối với một nửa tài sản là phần tài sản chung của cha mẹ bạn và phần tài sản mà mẹ bạn được thừa kế từ cha bạn, chứ mẹ bạn không thể lập di chúc toàn bộ căn nhà qua cho bạn được.

Để đảm bảo việc thực hiện thủ tục kê khai di sản sau này được thuận lợi hơn, tránh những rắc rối, tranh chấp, nên thực hiện kê khai di sản thừa kế đối với phần di sản mà cha bạn để lại trước. Sau đó thực hiện cập nhật biến động trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

Sau khi hoàn thành thủ tục này, mẹ bạn có thể lập di chúc đối với phần tài sản của mẹ bạn. Lưu ý là, cần thỏa mãn các điều kiện của di chúc hợp pháp được quy định tại Điều 630 Bộ luật dân sự 2015.

Trên đây là những thông tin mà chúng tôi tư vấn cho vấn đề mà bạn đang thắc mắc. Bạn cũng có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn tại địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM.

Hoặc bạn có thể liên hệ qua số Hotline để đặt lịch tư vấn: 0909 854 850

Lưu ý: dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi là hoàn toàn miễn phí.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Chồng chết, vợ có được lập di chúc đối với tài sản chung?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850