Đất đã tặng cho có đòi lại được không?

Quyền sử dụng đất sau khi được sang nhượng thì sẽ thuộc về người được nhận. Tuy nhiên trong một số trường hợp, quyền sử dụng đất được sang tên theo hình thức tặng cho vẫn có thể đòi lại được. Bài viết trả lời câu hỏi Đất đã tặng cho có đòi lại được không? dưới đây của DHLaw sẽ giúp bạn tìm hiểu vấn đề này.

Hoặc liên hệ Hotline 0909 854 850 để được tư vấn nhanh chóng hơn.

 

đòi lại đất tặng cho

 

1. Quy định về tặng cho quyền sử dụng đất

Căn cứ

  • Điều 457 bộ luật dân sự 2015.
  • Điều 459 bộ luật dân sự 2015.
  • Điều 188 luật đất đai 2013.

Việc tặng cho nhà đất được quy định như sau:

  1. Phải lập hợp đồng tặng cho nhà đất.
  2. Hợp đồng này phải được công chứng, chứng thực.
  3. Việc tặng cho nhà đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai.

 

2. Việc đòi lại đất sau khi đã tặng cho

Trường hợp 1: Không thực hiện thỏa thuận ghi trong hợp đồng

Nếu việc tặng cho quyền sử dụng đất được thực hiện theo đúng quy định của pháp luật như đã nêu ở trên thì không thể đòi lại, trừ trường hợp khi lập hợp đồng tặng cho có kèm theo điều kiện, mà người được nhận quyền sử dụng đất không thực hiện theo điều kiện này.

Điều 462 luật Dân sự 2015 quy định

Điều 462. Tặng cho tài sản có điều kiện

1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.

3. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Như vậy, trường hợp các bên có thỏa thuận và đã được ghi trong hợp đồng cho tặng nhà đất nhưng người được nhận tài sản lại không thực hiện theo thỏa thuận này thì người tặng cho có quyền đòi lại tài sản đã cho tặng.

Trường hợp 2: Hợp đồng tặng cho là vô hiệu

Căn cứ theo Điều 131 luật Dân sự 2015, các bên sẽ được khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận nếu bên tặng cho chứng minh được Hợp đồng tặng cho nhà, đất vô hiệu do:

  • Không lập thành văn bản, không công chứng, chứng thực;
  • Bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép...

 

3. Kết luận

Như vậy, đất đã tặng cho vẫn có thể đòi lại được nhưng còn tùy vào từng trường hợp cụ thể. Để biết trong hoàn cảnh của mình có thể đòi lại được tài sản hay là không, bạn hãy liên hệ tới DHLaw qua số Hotline 0909 854 850, luật sư nhà đất của chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí, giúp bạn giải quyết công việc được nhanh chóng, hiệu quả.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Đất đã tặng cho có đòi lại được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn