Có được Thừa kế Đất Nông nghiệp không?

Có được Thừa kế Đất Nông Nghiệp không? Khác với Nhà ở, Đất thổ cư, việc Thừa kế Đất trồng trọt, Đất Chăn nuôi hay Đất rừng. . . có những quy định riêng. Dưới đây là nội dung nhằm giải đáp cụ thể vấn đề này.

Giả đáp thắc mắc có được Thừa kế Đất Nông Nghiệp không?

icon 1. Khái niệm đất nông nghiệp

1.1. Đất nông nghiệp là gì?

Từ trước đến nay, chúng ta vẫn ngầm hiểu Đất Nông nghiệp là Đất trồng trọt hay Đất trồng Lúa. Tuy nhiên, Nhà nước quy định Đất Nông nghiệp nói chung gồm nhiều loại Đất, theo đó.

Đất nông nghiệp là tổng thể các loại đất được xác định là tư liệu sản xuất chủ yếu phục vụ cho việc trồng trọt và chăn nuôi, nghiên cứu thí nghiệm về trồng trọt, chăn nuôi, bảo vệ môi trường sinh thái, cung ứng sản phẩm cho các ngành công nghiệp và dịch vụ.

1.2. Đất Nông nghiệp gồm những loại đất nào?

Căn cứ vào Luật đất đai 2013, tùy theo mục đích sử dụng mà đất nông nghiệp được chia ra thành nhiều loại khác nhau bao gồm:
- Đất nông nghiệp trồng cây hàng năm
- Đất nông nghiệp dùng cho chăn nuôi
- Đất trồng cây lâu năm
- Đất rừng sản xuất
- Đất rừng phòng hộ
- Đất rừng đặc dụng
- Đất nuôi trồng thủy sản và đất làm muối
- Đất nông nghiệp khác
Việc xác định đúng loại Đất Sở hữu nhằm tận dụng quyền của người sử dụng Đất, cũng như thực hiện quyền hưởng thừa kế đối với Đất Nông nghiệp. 
Cụ thể, quy định hưởng Thừa kế Đất nông nghiệp như thế nào? Mời độc giả cùng tìm hiểu các quy định tiếp theo dưới đây.

icon 2. Có được thừa kế đất nông nghiệp không

Bộ luật Dân sự năm 1995 có quy định.

Người thừa kế đất nông nghiệp phải có điều kiện sau:
- Có nhu cầu sử dụng đất;
- Có điều kiện trực tiếp sử dụng đất đúng mục đích;
- Chưa có đất hoặc đang sử dụng đất dưới hạn mức theo quy định của pháp luật về đất đai.
Hiện tại, Bộ luật dân sự 1995 đã hết hiệu lực, và được thay thế bằng bộ luật Dân sự 2005.

BLDS 2005 đã xóa bỏ những quy định về điều kiện hưởng thừa kế di sản là đất nông nghiệp. Đồng thời quy định đất nông nghiệp cũng là tài sản thừa kế như các loại tài sản khác.

Theo khoản 3 Điều 103 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định:
 Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước.

Dựa theo Quy định trên có thể thấy, Pháp luật chỉ không cho phép hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước, mà không cấm quyền nhận thừa kế. 

Như vậy, mặc dù không trực tiếp Sản xuất Nông nghiệp nhưng Pháp luật cho phép quyền nhận Thừa kế Đất Nông nghiệp, cụ thể là Đất trồng Lúa hàng năm.

Trên đây là phần trình bày để hiểu về rõ khái niệm Đất Nông nghiệp là gì? Có những loại Đất Nông nghiệp nào? Cùng với phần tư vấn các quy định nhằm giải đáp thắc mắc: “Có được thừa kế đất nông nghiệp không?”.

Tóm lại có thể khẳng định: Đất Nông nghiệp là tài sản Thừa kế và được quyền hưởng thừa kế như các loại tài sản khác. Độc giả nếu còn điểm nào thắc mắc từ nội dung tư vấn trên đây, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư tư vấn Thừa kế của DHLaw qua Hotline: 0909854850 để được tư vấn cụ thể.