Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi đang có quy hoạch?

Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải được phía cơ quan thẩm quyền đồng ý, và phải phù hợp với quy hoạch của địa phương. Đây là hai trong số các điều kiện để thực hiện việc chuyển đổi. Vậy có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi đang có quy hoạch hay không? Sau đây sẽ là phần tư vấn của luật sư DHLaw, mời bạn đọc tham khảo.

chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi có quy hoạch được không

Trường hợp cần tư vấn


Chào luật sư công ty DHLaw, tôi có mua thửa đất và được cấp sổ đỏ với mục đích sử dụng là trồng cây lâu năm. Năm 2018 tôi làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang đất ở thổ cư thì phòng tài nguyên huyện trả lại hồ sơ. Phía phòng tài nguyên nói, căn cứ quy hoạch tới năm 2020 thì vị trí đất của tôi được chuyển đổi và được chuyển mục đích phù hợp với quy hoạch quỹ đất năm 2018. Nhưng căn cứ quy hoạch tầm nhìn tới năm 2030, đất của tôi thuộc quy hoạch đất du lịch và dịch vụ, nên không được chuyển đổi.

Tôi đã tìm hiểu nhiều quy định nên tôi nghi ngờ nhân viên phòng tài nguyên môi trường huyện cố ý làm khó dễ tôi. Tôi muốn hỏi với trường hợp của tôi, có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi đang có quy hoạch như phòng tài nguyên đã nói? Và nếu tôi muốn khởi kiện thông báo trả lời của phòng tài nguyên môi trường thì tôi có thể nộp đơn ở đâu?

Mong luật sư trả lời, cảm ơn luật sư!

 

Luật sư trả lời


Trước hết, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi và đáp luật đất đai của DHLaw. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau.

Về việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Theo Điều 52 Luật đất đai 2013, quy định cơ quan quản lý đất đai căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất. Như vậy, cần phải xác định đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm về chuyển đổi về đất du lịch dịch vụ do UBND cấp huyện phê duyệt hay chưa?

Nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm, thì phòng tài nguyên môi trường sẽ gửi thông báo bằng văn bản cho người sử dụng đất biết về việc không được chuyển mục đích sử dụng đất do không phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hàng năm.

Nhưng nếu chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm, đồng thời đất của bạn đủ điều kiện chuyển đổi thì được phép chuyển đổi. Trường hợp phòng tài nguyên và môi trường vẫn gửi thông báo rằng không đủ điều kiện chuyển mục đích do có quy hoạch hoặc quá 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hợp lệ mà không nhận được thông báo, bạn có quyền khiếu nại theo thủ tục hành chính tới thủ trưởng cơ quan đang tiếp nhận hồ sơ hoặc khởi kiện hành chính tới Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

Về khiếu nại hoặc khởi kiện

Thủ tục khiếu nại: Người khiếu nại gửi đơn khiếu nại kèm theo các giấy tờ, tài liệu chứng minh cho nội dung khiếu nại của mình là có căn cứ. Đơn khiếu nại gửi đến Trưởng phòng tài nguyên môi trường nơi tiếp nhận hồ sơ xin chuyển mục đích sử đụng đất. Chi tiết hơn, bạn tham khảo TẠI ĐÂY.

Đối với thủ tục khởi kiện: Gửi đơn khởi kiện kèm theo giấy tời tài liệu chứng minh đến tòa án nhân dân cấp huyện

DHLaw trân trọng!

Liên hệ nhận tư vấn qua Hotline 0909 854 850


zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850