Có con chung nhưng không đăng ký kết hôn giải quyết thế nào?

Có con chung nhưng không đăng ký kết hôn giải quyết thế nào?


Thực trạng sống chung hay còn gọi là sống thử trước khi đăng ký kết hôn tại Việt Nam diễn ra ngày càng phổ biến. Trong một số trường hợp sống thử có con và tiến đến hôn nhân nhưng cũng có những trường hợp sau khi sống chung có con thì mới phát hiện không hợp nhau. Trong trường này thì phải làm thế nào? Mời bạn đọc tham khảo một tình huống cụ thể: Có con chung nhưng không đăng ký kết hôn giải quyết thế nào?

Câu hỏi Khách hàng

Xin chào quý Luật sư ! Em có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn: Em hiện có 1 bé 9 tháng tuổi. Cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc chồng em rất gia trưởng và độc đoán. Vợ chồng mâu thuẫn không thể giải quyết được nay em muốn ly hôn. Chồng em không cho em bế con ra khỏi nhà từ khi sinh bé đến nay đã được 9 tháng. Trong thời gian chờ giải quyết ly hôn em không muốn sống cùng chồng nữa và muốn về nhà mẹ đẻ thì chồng không cho đi và nói nếu đi sẽ báo công an bắt còn có hành vi đe dọa . Vậy em có được phép bế con đi khỏi nhà chồng trong thời gian chờ tòa giải quyết không? Xin báo giá cụ thể chi phí ly hôn giúp em? Hiện em chưa đăng kí kết hôn và có 1 bé nên phải nhờ Tòa án giải quyết nuôi con.

Giải đáp của Luật sư

Chào bạn! Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi – đáp pháp luật của chúng tôi. Vấn đề của Bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

1. Tư vấn giải quyết ly hôn và quyền nuôi con

Theo như bạn trình bày thì bạn đang chờ ly hôn và trong thời gian này bạn muốn mang con về nhà mẹ đẻ sống nhưng bị chồng đe dọa và không cho đi. Bạn đang đắn đo là mình có được quyền bế con đi khỏi nhà chồng hay không? Thật ra, pháp luật không có quy định về việc sống chung hay ra riêng đối với các cặp vợ chồng sau khi kết hôn và với trường hợp của bạn thì càng không. Vì bạn và người đàn ông kia chưa đăng ký kết hôn.

Do đó, bạn có quyền mang con về nhà mẹ đẻ của mình để sống trong quá trình chờ Tòa án giải quyết ly hôn.

Tuy nhiên, theo như chúng tôi được biết thì hai bạn không có đăng ký kết hôn nhưng nếu bạn muốn ly hôn thì tòa án vẫn thụ lý. Căn cứ vào khoản 2 Điều 53 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

 “Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ ký và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Bạn có thể xem thêm về thủ tục ly hôn để biết mình nên chuẩn bị những gì khi nộp cho Tòa án.

Ngoài ra, hiện tại bạn đang có 1 cháu 9 tháng tuổi, theo luật quy định thì con dưới 36 tháng tuổi mẹ sẽ là người trực tiếp nuôi con. Chi tiết về quy định này bạn có thể xem tại đây.

2. Chi phí ly hôn

Tùy vào tính chất của vụ án ly hôn mà mức phí ly hôn sẽ khác nhau và trường hợp của bạn không đăng ký kết hôn nhưng vẫn yêu cầu Tòa án giải quyết không công nhận mối quan hệ vợ chồng thì mức phí lại khác nữa.

Về vấn đề chi phí cho vụ án ly hôn của bạn, chúng tôi phải xem qua giấy tờ và mức độ vụ án thì mới báo giá cụ thể được. Do đó, nếu được thì bạn có thể thu xếp thời gian đến trực tiếp công ty tại địa chỉ mà chúng tôi sẽ cung cấp ngay dưới nội dung bài viết này. Hoặc bạn cũng có thể liên hệ trực tiếp vào số Hotline để được tư vấn, báo giá miễn phí. Còn nếu bạn không tiện nói qua điện thoại thì có thể gửi thông tin qua email hoặc cung cấp địa chỉ nhà Luật sư sẽ đến tận nơi để tư vấn.

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Có con chung nhưng không đăng ký kết hôn giải quyết thế nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850