Giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Chào Luật sư! Tôi và chồng không có đăng ký kết hôn. Chúng tôi có một đứa con chung mới được 4 tháng và trên giấy khai sinh lấy họ cha. Nay tôi muốn giành quyền nuôi con vì con tôi còn quá nhỏ. Chồng tôi nói mang con qua nhà nội chơi ở Bình Thạnh đến nay không mang con về trả lại cho tôi mặc dù tôi đã yêu cầu nhiều lần. Khi tôi sang mang con về thì cả nhà chồng khóa cửa và chồng còn đánh tôi. Tôi có gọi công an địa phương can thiệp và cũng đã nộp đơn giành quyền nuôi con lên Tòa án Bình Thạnh. Tôi có nhà riêng và công việc kinh doanh, thu nhập ổn định. Cho tôi hỏi: giờ tôi muốn nhờ luật sư hỗ trợ thì phí như thế nào?

 

giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Chào bạn! DHLaw đã nhận được câu hỏi của bạn. Chúng tôi cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được phản hồi như sau.

Luật hôn nhân gia đình không ngăn cấm việc nam nữ sống chung khi đủ tuổi và cũng không thừa nhận vợ chồng khi không đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, nếu có con chung thì pháp luật vẫn thừa nhận. 

Luật hôn nhân gia đình 2014 cũng có quy định con ngoài hôn nhân hay con trong thời kỳ hôn nhân đều được đối xử công bằng. Qua vấn đề mà bạn trình bày thì chúng tôi được biết là con bạn hiện tại mang họ cha mặc dù không có đăng ký kết hôn, điều này pháp luật không cấm. 

Vấn đề mà hiện tại bạn đang thắc mắc là bên nhà chồng giành quyền nuôi con. Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà lại có con chúng thì Tòa vẫn giải quyết căn cứ vào luật hôn nhân gia đình. Cụ thể,

Khoản 2, Điều 84, vợ chồng thỏa thuận ai là người sẽ trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ và quyền lợi về mỗi bên. Trường hợp mà không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

- Nếu con từ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con;

- Con dưới 36 tháng tuổi được giao trực tiếp cho mẹ nuôi, trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con.

Như vậy, dù không đăng ký kết hôn nhưng cả hai đều có quyền nuôi dạy con không lớn. Trường hợp nhà chồng bạn tự ý bắt con về nuôi mà không có thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án là vi phạm pháp luật. 

Bạn cũng có nói là bạn đã nộp đơn lên Tòa Bình Thạnh nhờ Tòa giải quyết. Tuy nhiên giờ bạn cũng cần đến sự hỗ trợ của luật sư và muốn biết chi phí là bao nhiêu? Bạn muốn biết chi phí nhờ đến sự hỗ trợ của luật sư thì có thể liên hệ trực tiếp qua Hotline: 0909 854 850. Hoặc bạn đến trực tiếp công ty của chúng tôi tại địa chỉ: 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, quận Bình Thạnh, TPHCM.

Hãy liên hệ qua số điện thoại trên để được tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí tại TPHCM

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn