Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Quy định quyền nuôi con sau ly hôn?

Quy định quyền nuôi con sau ly hôn?

Quy định quyền nuôi con sau ly hôn?
5 (100%) 1 vote
Khi ly hôn giữa các vợ chồng ngoài việc mâu thuẫn về việc phân chia tài sản thì còn mâu thuẫn, tranh dành nhau về việc nuôi con. Vậy quy định quyền nuôi con sau ly hôn? Đó là một câu hỏi khuất mắc mà đa phần các cặp vợ chồng ly hôn đều gặp phải. Để vấn đề của mình nhanh chóng được giải quyết Qúy khách hãy liên hệ ngay với văn phòng luật sư DHLaw chúng tôi để được tư vấn và nhận giải pháp tốt nhất nhé.

Xem thêm:

>>> Thủ tục ly hôn đơn phương

>>> Thủ tục ly hôn với người nước ngoài

Quyền nuôi con sau ly hôn

                                                                        Quyền nuôi con sau ly hôn

1. Cơ sở pháp lý về quyền nuôi con sau ly hôn

Để giúp Khách hàng nắm được quy định về quyền nuôi con sau ly hôn DHLaw xin đưa ra quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân – gia đình như sau:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Căn cứ vào Điều 81 nêu trên, DHLaw xin tóm tắt lại một số vấn đề như sau:

2. Trường hợp bố, mẹ có quyền và nghĩa vụ nuôi con

– Con chưa thành niên;

– Con đã thành niên nhưng lại mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động để nuôi chính mình.

3. Quy định quyền nuôi con sau ly hôn theo độ tuổi của con

– Con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ trực tiếp nuôi. Chỉ khi người mẹ không có đủ điều kiện để nuôi con thì người bố mới được quyền nuôi trong trường hợp này;

– Con dưới 7 tuổi sẽ do Tòa án quyết định dựa trên những mặt có lợi tốt nhất cho con;

– Con đủ từ 7 tuổi trở lên,Tòa án sẽ căn cứ phân xử dựa vào nguyện vọng của con. Nếu con quyết định sống chung với một trong hai người thì cần phải có văn bản xác nhận cụ thể.

Quy định quyền nuôi con sau ly hôn

                                                           Quy định quyền nuôi con sau ly hôn

4. Một số điều kiện bố, mẹ cần biết khi muốn giành quyền nuôi con sau ly hôn

Để giành được quyền nuôi con sau ly hôn thì hai bên bố và mẹ cần chứng minh mình có thể mang lại cho con một cuộc sống tốt hơn so với đối phương. Chẳng hạn như:

– Mức thu nhập hàng tháng: Bạn phải chứng minh rằng mức thu nhập hàng tháng của mình đảm bảo được nguồn tài chính để nuôi con phát triển khôn lớn;

– Chỗ ở ổn định: chỗ ở ổn định sẽ là lợi thế khi đối phương không thể mang lại cho con;

– Thời gian làm việc: thời gian cũng là một yếu tố tạo nên lợi thế cho bạn. Nếu bạn dành nhiều thời gian chăm sóc và nuôi dưỡng con tốt hơn đối phương.

5. Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Bên cạnh tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn thì DHLaw chúng tôi còn tư vấn về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau ly hôn. Theo Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP thì “Tiền cấp dưỡng nuôi con bao gồm những chi phí tối thiểu và học hành của con do các bên tự thỏa thuận. Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được thì tùy vào từng trường hợp cụ thể. Tùy vào trường hợp của mỗi bên mà quyết định mức cấp dưỡng nuôi con cho hợp lý.

6. Văn phòng Luật sư chuyên tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn tại TPHCM

Chúng tôi – DHLaw là một trong những Công ty Luật chuyên đảm nhận tư vấn hôn nhân gia đình chuyên nghiệp nói chung và tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn nói riêng. Nếu Qúy khách muốn giành quyền nuôi con thì hãy đến với chúng tôi.

Đến với DHLaw Qúy khách sẽ được Luật sư chúng tôi đưa ra những giải pháp có lợi nhất cho Qúy khách. Điều đặc biệt là chúng tôi tư vấn Luật thường xuyên và hoàn toàn miễn phí.

Để biết thêm thông tin chi tiết về dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi Qúy khách có thể tham khảo chi tiết tại đây.

———————————————————————————-

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ

Bộ phận Tư vấn Luật Hôn nhân – Gia đình DHLaw
Add: 103 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954     
Hotline:  01656 049 000 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.