Không đăng ký kết hôn, ly hôn thế nào?

Chào luật sư, tôi có câu hỏi cần luật sư tư vấn giúp tôi: tôi và vợ lấy nhau được 4 năm, khi lấy nhau vợ chưa đủ tuổi để đăng ký kết hôn nên chúng tôi định sau khi đủ tuổi thì sẽ đi đăng ký. Tuy nhiên, vì bận quá nên chúng tôi cũng quên và cứ như thế mà sống đến hôm nay. Giờ cuộc sống có quá nhiều mâu thuẫn nên tôi muốn ly hôn. Không biết là chúng tôi không đăng ký kết hôn, ly hôn thế nào? Chúng tôi chưa có con chung. Tài sản chung thì chia như thế nào?

 

Không đăng ký kết hôn ly hôn thế nào

 

Chào bạn! Chúng tôi đã nhận được câu hỏi của bạn: không đăng ký kết hôn, ly hôn thế nào? Vấn đề này của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

Không đăng ký kết hôn, ly hôn thế nào?

Ngày nay, có rất nhiều nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng mà không làm thủ tục đăng ký kết hôn. Khi cuộc sống trở nên rạn nứt đôi bên lại băn khoăn không biết phải chấm dứt mối quan hệ này ra sao.

Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định tại khoản 1 Điều 14 về việc giải quyết hậu quả của việc nam nữ chung sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn:

“ Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Ngoài ra, khoản 2 Điều 53 của Luật này cũng có quy định về việc thụ lý đơn yêu cầu ly hôn như sau:

“ Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ ký và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Căn cứ vào các quy định trên, việc hai bạn sống chung với nhau nhưng không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Vì thế, để chấm dứt mối quan hệ này các bạn không cần phải thực hiện thủ tục ly hôn.

Trường hợp nếu bạn nữ kia không chấp nhận việc hai bạn chia tay thì bạn cần yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Khi đó, Tòa án vẫn thụ lý và tuyên bố không thừa nhận mối quan hệ vợ chồng. Lúc này, bạn có đủ căn cứ pháp luật để chấm dứt đời sống chung giữa hai người.

Tư vấn giải quyết chia tài sản chung khi ly hôn mà không đăng ký kết hôn

Bản chất mối quan hệ của hai bạn là do hai bạn tự xác lập, chính vì vậy nếu hai bên không muốn tiếp tục đời sống chung nữa thì hai bạn có quyền tự thỏa thuận với nhau về vấn đề tài sản chung. Trường hợp hai bạn không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa giải quyết theo pháp luật.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì hai bạn chưa có con chung và giữa hai bạn có tạo lập được tài sản chung. Điều 16 Luật này quy định:

“ Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Việc giải quyết quan hệ tài sản phải đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.”

Như vậy, hai bạn có thể tự thỏa thuận với nhau về việc phân chia tài sản. Tài sản chung có thể thể hiện bằng hiện vật. Nếu tài sản chung không thể chia bằng hiện vật thì một trong hai bên sở hữu hiện vật phải thanh toán giá trị tương ứng phần quyền của bên kia bằng tiền.

Trên đây là phần tư vấn trả lời câu hỏi: không đăng ký kết hôn, ly hôn thế nào? Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, bạn có thể liên hệ với Luật DHLaw qua Hotline: 0909 854 850 để được tư vấn, hỗ trợ Luật kịp thời.

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

 


zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook
Hotline: 0939.965.000