Cháu Đích tôn được hưởng thừa kế của ông bà nội không?

Người cháu, không phân biệt cháu nội, ngoại đều thuộc hàng thừa kế thứ hai của ông bà. Vì vậy, cháu đích tôn có thể hưởng thừa kế theo di chúc hoặc thừa kế theo pháp luật nếu không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất. Cụ thể quyền hưởng thừa kế của cháu đích tôn như thế nào, dưới đây là chi tiết quy định.

cháu đích tôn hưởng thừa kế của ông bà
Quy định định hưởng thừa kế cảu cháu từ ông bà

Cháu hoàn toàn có thể được hưởng di sản thừa kế theo di chúc, thừa kế theo pháp luật, hoặc thừa kế thế vị di sản của ông bà để lại. Sau đây chúng ta sẽ cùng tìm hiểu chi tiết các trường hợp này.

icon 1. Cháu đích tôn hưởng thừa kế theo di chúc của ông bà

Theo Điều 626 quy định về quyền của người lập di chúc

Người lập Di chúc có quyền chỉ định người hưởng Thừa kế, truất quyền hưởng di sản của người Thừa kế.

Như vậy, cháu đích tôn được quyền hưởng di sản thừa kế của ông bà theo di chúc, nếu nội dung di chúc có chỉ định phần di sản người cháu đó được thừa kế. Việc chia thừa kế cho cháu là thực hiện theo ý nguyện của ông bà nên những người thừa kế khác không có quyền khiếu nại, tranh chấp.

icon 2. Cháu đích tôn có quyền hưởng thừa kế theo pháp luật

Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước đó đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, cháu đích tôn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ hai của ông bà, trường hợp áp dụng thừa kế theo pháp luật mà không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất do đã chết, không có quyền hưởng di sản hoặc bị truất quyền hưởng di sản thì cháu đích tôn được hưởng phần di sản bằng với những người khác ở cùng hàng thừa kế thứ hai.

icon 3. Cháu đích tôn có quyền thừa kế thế vị di sản của ông

Điều 677 Bộ luật Dân sự quy định thừa kế thế vị như sau:

Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản. Thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống;

Nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Dựa theo quy định trên, khi bố mẹ của cháu (đích tôn) chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông bà thì cháu được hưởng phần di sản mà cha mẹ cháu được hưởng nếu còn sống. Tuy nhiên quy định này chỉ áp dụng cho trường hợp di sản thừa kế được chia theo pháp luật.

Trên đây là những trường hợp cháu đích tôn được hưởng thừa kế từ ông bà, hy vọng nội dung bài viết giúp độc giả hiểu rõ vấn để hưởng thừa kế của cháu đích tôn theo di chúc của ông bà hoặc thừa kế theo pháp luật. Nếu còn vấn đề gì chưa rõ vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư thừa kế của DHLaw qua Hotline: 0909854850 để được giải đáp cụ thể

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế Của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.