Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Ai có quyền lập di chúc?

Ai có quyền lập di chúc?

Ai có quyền lập di chúc?
5 (100%) 1 vote[s]

Những ai có quyền lập Di chúc? Có phải bạn đang thắc mắc về đối tượng được phép viết Di chúc thừa kế tài sản. Sau đây là những quy định cụ thể về độ tuổi, sức khỏe và năng lực để được quyền lập Di chúc.

Trước hết cần hiểu được khái niệm và bản chất của Di chúc.

Di chúc là một giấy tờ hợp pháp thể hiện nguyện vọng, mong muốn của một người về cách phân chia tài sản mình có được sau khi chết. Trong Di chúc, cá nhân hoặc nhóm người được chỉ định là người thực thi, quản lý tài sản cho đến khi được phân chia hết đúng theo Di chúc (Theo Wikipedia)

Ai được quyền lập di chúc

Những ai được quyền lập Di chúc theo quy định pháp luật

Như vậy, hiểu theo khái niệm Di chúc thì khi có nguyện vọng và mong muốn phân chia tài sản của mình sau khi chết thì người đó được lập Di chúc.

Tuy nhiên, pháp luật quy định Di chúc hợp pháp cần phải đảm bảo về:

Độ tuổi lập Di chúc

– Tình trạng sức khoẻ khi lập Di chúc

– Nội dung, hình thức của Di chúc

Để hiểu rõ hơn về khái niệm Di chúc hợp pháp là gì? Tham khảo thêm bài viết này.

Theo đó.

Người có quyền lập Di chúc thừa kế cần đảm bảo yêu cầu sau.

1. Độ tuổi được lập Di chúc

Theo quy định tại Điều 625, Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015

– Người lập Di chúc đủ 18 tuổi trở lên có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, minh mẫn, sáng suốt trong khi lập Di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép 

– Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì phải được được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập Di chúc

– Người từ 15 tuổi trở xuống không được phép lập Di chúc theo quy định của pháp luật.

2. Tình trạng sức khoẻ

– Người lập Di chúc phải trong tình trạng minh mẫn, sáng suốt, không bị đe dọa, cưỡng ép

– Những người có nhu cầu lập Di chúc mà bị hạn chế về thể chất như: mù, câm, điếc hoặc không biết chữ phải mời thêm người làm chứng, lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

Cụ thể hơn đọc bài viết Lập Di chúc có cần khám sức khỏe không? Để hiểu rõ quy định này.

3. Kết luận: Ai có quyền lập Di chúc !

Dựa theo những quy định của pháp luật nêu trên thì có thể hiểu đối tượng được quyền lập Di chúc là:

Thứ nhất: Người đủ 18 tuổi trở về đảm bảo về sức khỏe nói chung theo những yêu cầu nêu trên.

Thứ hai: Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được lập Di chúc dưới sự cho phép cả cha mẹ hoặc người giám hộ.

Trên đây, là phần nội dung giải đáp câu hỏi: Ai có quyền lập Di chúc? mà DHLaw nhận được thắc mắc của nhiều khách hàng trong quá trình Tư vấn thừa kế di sản nói chung và lập Di chúc nói riêng.

Nếu gặp bất cứ trở ngại nào liên quan đến pháp nhân lập Di chúc hay thủ tục lập Di chúc hợp pháp. Quý độc giả có thể tham khảo dịch vụ Tư vấn lập Di chúc thừa kế chuyên nghiệp tại nhà mà chúng tôi cung cấp.

Hoặc liên hệ theo hotline: 0909854850 đội ngũ Luật sư, chuyên viên pháp lý sẽ giải đáp trực tiếp vấn đề cho độc giả một cách nhanh nhất.


Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế và lập Di chúc DHLaw.

Add: 1Số 185 Nguyễn Văn Thương (đường D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: 028 66 826 954
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng !!!

 

    Call Now Button