Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn?

Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn


Ngoại tình là một trong những nguyên nhân chủ yếu dẫn đến các vụ ly hôn tại Việt Nam. Theo pháp luật hiện hành thì “ngoại tình” được xem là hành vi vi phạm nghĩa vụ một vợ, một chồng trong thời kỳ hôn nhân. Vậy, ngoại tình khi ly hôn có được chia tài sản không? Mời bạn đọc tham khảo qua bài viết: Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn?

1. Cách chia tài sản khi vợ, chồng ly hôn

Phân chia tài sản khi ly hôn được quy định tại Điều 59 HNGĐ 2014, theo đó:

- Tài sản do các bên tự thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

- Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, nhưng có xem xét một số yếu tố như:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung;
  • Cùng nhau bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng.

Ngoài ra, tài sản chung của vợ chồng còn được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn so với phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên còn lại phần giá trị chênh lệch.

Đó là một số nội dung được pháp luật thể hiện trong Điều 59 về việc phân chia tài sản khi ly hôn.

Căn cứ vào quy định nêu trên khi một trong hai bên vợ, chồng có hành vi ngoại tình thì có được chia tài sản khi ly hôn không?

2. Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn?

Dù biết rằng, ngoại tình là hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng. Và hiện tại chưa có quy định nào về việc người ngoại tình không được phân chia tài sản khi ly hôn. Ngoại tình chỉ là một trong những yếu tố để Tòa án phân chia tài sản nhiều hơn cho bên không có lỗi. Đối với bên có lỗi khi có hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng thì sẽ được chia ít hơn.

Như vậy, người ngoại tình khi có hành vi vi phạm chế độ hôn nhân vẫn được chia tài sản khi ly hôn.

Nội dung bài viết này, nhìn chung đã giải đáp được những vướng mắc cho những ai đang có nhu cầu muốn biết ngoại tình ly hôn có được chia tài sản không. Pháp luật quy định như trên, nhưng thực tế thì có rất nhiều điều phức tạp khi tiến hành phân chia. Để hạn chế mất thời gian cũng như bảo vệ quyền lợi của mình thì bạn nên tham khảo qua ý kiến của các Luật sư uy tín tại TPHCM.

Một trong những đơn vị luật sư uy tín tại TPHCM mà bạn có thể liên hệ: Công ty Luật DHLaw tạo lạc tại địa chỉ: 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM. Bạn có thể liên hệ qua Hotline: 0909 854 850 để được giải đáp nhanh.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn