Ngoại tình có bị xử phạt không?

Ngoại tình có bị xử phạt không?


Ngoại tình là một trong những hành vi bị xã hội lên án, khiển trách gay gắt. Tuy nhiên, cuộc sống vốn dĩ có rất nhiều cám dỗ vì thế mà không ít người đã ngoại tình, trong các trường hợp ngoại tình thì không ít gia đình đã tan nát, ảnh hưởng đến tâm lý của con cái. Vậy ngoại tình có bị xử phạt không? Mời bạn đọc theo dõi bài viết sau.

icon Ngoại tình có thể bị xử phạt hành chính

Trường hợp người có hành vi ngoại tình nhưng hành vi ngoại tình này chưa đủ yếu tố cấu thành Tội vi phạm một vợ, một chồng thao quy định tại Điều 182 BLDS 2015 thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 như sau:

“ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.”

Như vậy, người có hành vi ngoại tình sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

icon Ngoại tình có thể bị xử lý hình sự

Ngoài việc xử phạt hành chính thì trong một số trường hợp ngoại tình cũng có thể bị xử lý về mặt hình sự. Chẳng hạn,

“1. Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sồng như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có vợ, có chồng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một trong hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Phạm tội một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết dịnh của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn quy trì quan hệ đó.”

(Điều 82 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về chế độ vi phạm một vợ, một chồng).

icon Tóm lược vấn đề tư vấn ngoại tình có bị xử phạt không?

Như phân tích ở trên thì người có hành vi ngoại tình có thể sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng hoặc bị xử lý hình sự nếu có căn cứ về việc đã có gia đình mà còn chung sống với người khác như vợ chồng.

Để biết thêm thông tin chi tiết hơn về hành vi ngoại tình bị xử phạt như thế nào bạn đọc có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời.

Liên hệ Luật sư DHLaw qua địa chỉ sau:

- Địa chỉ công ty: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM.

- Tell: (028) 66 826 954

- Hotline: 0909 854 850

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Ngoại tình có bị xử phạt không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn