Mẹ sang tên cho con có cần sự đồng ý của thành viên trong nhà?

DHLaw tư vấn trường hợp khách hàng thắc mắc, mẹ sang tên sổ đỏ cho con có cần sự đồng ý của các thành viên khác trong gia đình hay không? Liên hệ Hotline 0909 854 850, gặp luật sư nhà đất để được hỗ trợ nhanh chóng về thủ tục sang tên.

 

Mẹ sang tên cho con có cần sự đồng ý của thành viên trong nhà

 

Câu hỏi của khách hàng

Chào luật sư, tôi muốn hỏi về trường hợp bố hoặc mẹ sang tên cho con thì có cần sự đồng ý của những thành viên khác trong nhà hay không? Như hoàn cảnh của gia đình tôi, bố đã mất, mẹ sang tên tài sản là thửa đất cho một trong ba người con thì có cần hai người con còn lại đồng ý hay không? Cảm ơn luật sư.

 

Luật sư trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi yêu cầu tư vấn tới chuyên mục hỏi và đáp luật nhà đất của DHLaw. Trong câu hỏi, vì bạn chưa nêu rõ tình trạng thửa đất cần sang tên là tài sản của ai trong gia đình? Vì thế chúng tôi sẽ chia ra từng trường hợp để bạn tham khảo.

1./ Nếu là tài sản riêng của mẹ

Theo Điều 206 Bộ luật dân sự 2015 quy định đối với tài sản riêng thì việc định đoạt tài sản do chủ sở hữu tự mình quyết định. Trong trường hợp này, mẹ bạn sang tên cho một người con không cần sự đồng ý của hai người con còn lại.

2./ Nếu là tài sản chung của hộ gia đình

Tài sản chung của gia đình ở đây là tài sản đứng tên hộ gia đình, hoặc được hưởng thừa kế chung,... Theo Khoản 2 Điều 212 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc định đoạt đối với tài sản chung của gia đình, cụ thể như sau:

Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

Trường hợp không có thỏa thuận thì áp dụng quy định về sở hữu chung theo phần được quy định tại Bộ luật này và luật khác có liên quan, trừ trường hợp quy định tại Điều 213 của Bộ luật này.

Như vậy, nếu tài sản thuộc sở hữu chung của gia đình thì khi mẹ bạn sang tên cho 01 trong 03 đứa con phải được sự đồng ý của 02 người con còn lại. Họ phải chấp thuận việc sang tên bằng văn bản theo quy định của pháp luật thì thủ tục sang tên sổ đỏ mới hợp pháp.

3./ Nếu là tài sản chung của bố mẹ

Nếu đây là tài sản chung của cả bố và mẹ được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, thì việc sang tên sổ đỏ từ mẹ sang cho con cần có sự đồng ý của người bố, không cần sự đồng ý của hai người con còn lại.

Tuy nhiên, trong trường hợp của gia đình bạn, bố của bạn đã mất thì phần tài sản của người bố sẽ được chia thừa kế, chia thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc. Phần tài sản của mẹ, khi sang tên không cần sự đồng ý của hai người con còn lại.

4./ Nếu là tài sản riêng của bố

Nếu quyền sử dụng đất là tài sản riêng của người bố, nhưng người bố đã mất thì buộc phải chia thừa kế. Để rõ hơn, bạn vui lòng liên hệ tới Hotline 0909 854 850 để được luật sư tư vấn chi tiết.

Trân trọng!