Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Hiệu lực của di chúc tính từ khi nào?

Hiệu lực của di chúc tính từ khi nào?

Hiệu lực của di chúc tính từ khi nào?
5 (100%) 1 vote
Hỏi: Xin chào luật sư! Tôi tên Minh Nhựt, huyện Củ Chi, TPHCM. Hiện tại bố mẹ tôi muốn lập di chúc chung, tuy nhiên không biết hiệu lực của di chúc tính từ khi nào? Để đảm bảo việc lập di chúc hợp pháp chúng tôi cần phải làm những gì? Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía luật sư!

Bài viết liên quan:

>> Di sản được chia như thế nào khi di chúc bị thất lạc?

>> Thủ tục công chứng di chúc gồm những gì?

Đáp: Anh Minh Nhựt thân mến!

Chúng tôi đã nhận được câu hỏi của anh về cho chuyên mục HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT, để nhận được câu trả lời nhanh nhất, bạn có thể liên hệ trực tiếp đến Hotline 0909 854 850 hoặc tham khảo nội dung bài viết dưới đây.

DHLaw tư vấn tính hiệu lực của di chúc

DHLaw tư vấn tính hiệu lực của di chúc

Trong pháp luật thừa kế nước ta có 2 loại di chúc cơ bản là di chúc riêng và di chúc chung. Về thời hiệu mở thừa kế của hai loại di chúc này có vài nét khác nhau mà anh Minh Nhựt cần lưu ý, cụ thể:

1. Hiệu lực của di chúc chung vợ chồng

Điều 668 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định hiệu lực pháp luật của di chúc chung của vợ, chồng: “Di chúc chung của vợ, chồng có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết”.

2. Hiệu lực của di chúc riêng cá nhân

Tại Điều 643. Hiệu lực của di chúc của Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

“Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

Di chúc không có hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong trường hợp sau đây:

a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Trường hợp có nhiều Thủ tục công chứng di chúc gồm những gì mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực.

Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực”.

3. Công bố di sản thừa kế khi di chúc có hiệu lực 

Điều 647. Công bố di chúc

“Trường hợp di chúc bằng văn bản được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng thì công chứng viên là người công bố di chúc.

Trường hợp người để lại di chúc chỉ định người công bố di chúc thì người này có nghĩa vụ công bố di chúc; nếu người để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc thì những người thừa kế còn lại thoả thuận cử người công bố di chúc.

Sau thời điểm mở thừa kế, người công bố di chúc phải sao gửi di chúc tới tất cả những người có liên quan đến nội dung di chúc.

Người nhận được bản sao di chúc có quyền yêu cầu đối chiếu với bản gốc của di chúc.

Trường hợp di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài thì bản di chúc đó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng hoặc chứng thực”.

Nếu muốn đảm bảo việc lập di chúc đúng với quy định của pháp luật thừa kế. Bạn nên khuyên cha mẹ sử dụng dịch vụ lập di chúc trọn gói giá rẻ của công ty luật DHLaw. Bởi Luật sư của chúng tôi có hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật thừa kế. Khi gia đình bạn sử dụng dịch vụ của chúng tôi, bạn sẽ không phải lo lắng về tranh chấp tài sản thừa kế.

Trên đây là những thông tin hữu ích về vấn đề “Hiệu lực của di chúc tính từ khi nào?”. Nếu như chị Minh Nhựt còn có điều gì băn khoăn cần giải đáp. Hãy mạnh dạn liên hệ trực tiếp đến Hotline: 0909 854 850 . Hoặc đến địa chỉ số 103 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Quận Bình Thạnh, TPHCM để được luật sư tư vấn cụ thể.

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế DHLaw

Add: Số 103 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TP. HCM.

Tell: (028) 66 826 954    

Hotline: 0909 854 850

Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!

Trân trọng./.