Lập di chúc thừa kế đất đai cấp cho hộ gia đình thế nào?

Lập di chúc thừa kế đất hộ gia đình như thế nào?

Đất cấp cho hộ gia đình là đất thuộc quyền sở hữu của tất cả thành viên có tên trong hộ khẩu tại thời điểm nhà nước cấp đất. Khi lập di chúc thừa kế đất hộ gia đình cần có sự thỏa thuận của những thành viên đồng sở hữu. Liên quan đến vấn đề này độc giả gửi nội dung yêu cầu tư vấn như sau:

Sổ đất gia đình em đứng tên hộ: Ông Nguyễn Xuân Long tức ông nội em. Bố em là con út trong gia đình có 5 anh em. Các bác đã có gia đình và sống riêng, gia đình em sống chung với ông bà nội. Nay ông bà muốn lập di chúc thừa kế phần đất đai này cho bố em thì có cần chữ ký xác nhận của các bác không ạ? Nhờ Luật sư giải đáp giúp em, xin cảm ơn 

Trả lời:

Nội dung thắc mắc vấn đề lập di chúc thừa kế đất đai là đất hộ gia đình thuộc sở hữu chung.

Trước hết, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến cho chúng tôi. Với thắc mắc bạn nêu Luật sư xin được tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất “cấp cho hộ: Nguyễn Xuân Long”. Như vậy, phần đất này là đất cấp cho hộ gia đình nên việc định đoạt như: mua bán, cho tặng, chuyển nhượng, thừa kế. . . cần phải có sự thỏa thuận và đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình. Cụ thể, Điều 212 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền sở hữu chung của các thành viên trong gia đình như sau:

Điều 212. Sở hữu chung của các thành viên gia đình
 
1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.
 
2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

Theo đó, khi nhà nước cấp quyền sở hữu phần đất này thì những người có tên trong hộ khẩu (các bác của bạn) vào thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là những người có quyền với mảnh đất này. Ông bà bạn muốn tặng cho hay lập di chúc thừa kế mảnh đất này cho bố bạn thì ông bà phải thông qua những thành viên còn lại trong gia đình có tên trong hộ khẩu khi được cấp đất.

Việc tặng cho hay lập di chúc thừa kế đất của ông bà có thể thực hiện được bằng một trong hai cách:

* Thứ nhất, các bác của bạn viết văn bản tặng cho phần sở hữu quyền sử dụng đất của mình cho ông bà, khi đó ông bà nhân danh chủ sử dụng duy nhất để tặng cho hoặc để thừa kế lại cho bố bạn. 

* Thứ hai, ông bà và các bác thỏa thuận tặng cho trực tiếp cho bố bạn mà không cần chuyển nhượng lại quyền sử dụng đất cho ông bà. Khi đó, phải tiến hành lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thể hiện rõ ý chí của những người có quyền với mảnh đất này. Văn bản này khi lập xong có đầy đủ chữ ký của các đồng sở hữu và cần được công chứng mới có giá trị pháp lý. Sau đó, bố bạn có thể sang tên quyền sử dụng đất này đứng tên mình.

Trên đây, là phần tư vấn của Luật DHLaw về việc lập di chúc thừa kế đất đai thuộc sở hữu chung của hộ gia đình. Nếu còn vướng mắc, chưa nắm rõ quy định nào vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật về thừa kế qua Hotline: 099854850 để được giải đáp, hỗ trợ cụ thể.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Lập di chúc thừa kế đất đai cấp cho hộ gia đình thế nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn