Con dâu được thừa kế thế vị không?

Con dâu được thừa kế thế vị không

Câu hỏi:

Gia đình tôi có hai 04 thành viên, gồm bố mẹ và hai anh em. Cả hai anh em chúng tôi đều đã lập gia đình riêng, tôi đã có 1 cháu nhỏ còn em trai tôi vẫn chưa có con. Vừa qua bố và em trai tôi đi dự tiệc trên đường về chẳng may gặp tai nạn qua đời. Bố tôi qua đời chỉ để lại căn nhà hiện nay đang ở vì lúc cưới vợ chồng tôi đã được bố cho nhà ra ở riêng, còn em trai và em dâu thì đang sống chung với bố mẹ. Hiện nay, em dâu tôi ngỏ ý muốn được chia căn nhà đang ở với lẻ là nhận thừa kế thay cho chồng, xin hỏi Luật sư, trường hợp này em dâu tôi có được hưởng quyền thừa kế không? nếu không thì căn nhà này sẽ được chia như thế nào? Xin cảm ơn Luật sư!

Cao Xuân Anh - Tây Ninh.

Trả lời:

Trước hết, DHLaw cảm ơn độc giả đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn cho chúng tôi, với thắc mắc của bạn Luật sư về thừa kế xin được tư vấn như sau:

Theo nội dung bạn trình bày, thì chúng tôi nhận thấy bố bạn qua đời không để lại di chúc thế nên phần di sản thuộc sở hữu của bố bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Theo Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; 

Bên cạnh đó Điều 652 của Luật này quy định về thừa kế thế vị:

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Dựa theo những quy định trên đây, em dâu của bạn (con dâu của bố mẹ) không thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn đồng thời không thuộc diện được hưởng thừa kế thế vị phần di sản của bố bạn khi chồng đã chết. Vì thế, trường hợp này em dâu bạn sẽ không được quyền hưởng di sản theo hàng thừa kế cũng như không được nhận thừa kế thế vị từ bố chồng.

Trường hợp là tài sản chung của bố mẹ thì di sản thừa kế của bố bạn là nửa giá trị căn nhà đó và sẻ được chia đều cho mẹ bạn, bạn, ông bà nội (trường hợp ông bà nội còn sống và không từ chối nhận di sản).

Trường hợp căn nhà là tài sản riêng của bố bạn thì di sản thừa kế của bố bạn là toàn bộ căn nhà và sẻ chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo đề cập phía trên

Lưu ý: Mẹ bạn hoàn toàn có thể tặng cho phần thừa kế của mình nhận được từ bố bạn hoặc lập di chúc cho em dâu bạn được hưởng di sản thừa kế theo mong muốn của bà.

Tóm lại, em dâu bạn không thuộc hàng thừa kế thứ nhất đồng thời không được quyền hưởng thừa kế thế vị của bố chồng. Với trường hợp mẹ bạn tặng cho, lập di chúc cho em dâu bạn được hưởng thừa kế thuộc phạm quy định khác nên không chịu tác động của quy định trong trường hợp này.

Trên đây là phần tư vấn quy định nhằm giải đáp thắc mắc của độc giả về quyền thừa kế thế vị của con dâu từ bố mẹ chồng. Hy vọng, thông qua nội dung Luật DHLaw đề cập phần nào giúp độc giả hiểu rõ hơn quy định của pháp luật về vấn đề này. Nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư tư vấn chia thừa kế qua Hotline: 0909854850 Để được hỗ trợ một cách nhanh nhất.