Con có được chia tài sản khi bố mẹ ly hôn?

 

Con có được chia tài sản khi bố mẹ ly hôn


 

Chào cô chú Luật sư!

Cô chú cho con hỏi vấn đề này ạ: Bố mẹ con giờ muốn ly hôn con không biết là tài sản của bố mẹ sau khi ly hôn thì có chia cho con không ạ? Con cảm ơn cô chú.

Chào bạn!

Câu hỏi mà bạn đề cập ở đây liên quan đến vấn đề tài sản và với câu hỏi này của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

icon Cơ sở pháp lý về việc phân chia tài sản khi ly hôn

Theo Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định thì khi ly hôn vợ chồng sẽ tự thỏa thuận về vấn đề phân chia tài sản. Nếu trong trường hợp mà hai vợ chồng không thỏa thuận được việc phân chia tài sản chung thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Cụ thể được quy định tại Điều 59 của bộ luật này.

"1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này".

 

icon Vậy trường hợp bố mẹ ly hôn thì con có được chia tài sản không?

Theo quy định tại Điều 7 Thông tư liên tịch số 01/2016 thì việc phân chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn không liên quan gì đến con cái.

Tuy nhiên có một số trường hợp thì cha mẹ sẽ tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản của mình cho con.

Như vậy, câu hỏi của bạn con có được chia tài sản khi bố mẹ ly hôn không đã được chúng tôi giải đáp qua phần nội dung phía trên.

Nếu có câu hỏi nào còn vướng mắc bạn có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để được tư vấn và hỗ trợ qua tổng đài 0909 854 850 – tư vấn miễn phí. Hoặc bạn có thể liên lạc với chúng tôi qua:

- Số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, quận Bình Thạnh, TPHCM

- Gọi vào số: 0909 854 850 hoặc 0356 049 000

- Gửi thông tin câu hỏi qua Email: contact@dhlaw.com.vn