Xin xác nhận độc thân khi đã có con được không?

 Xin xác nhận độc thân khi đã có con được không?


Xin giấy xác nhận độc thân là một trong những thủ tục bắt buộc nếu như bạn muốn đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, nếu đã có con thì có được xin giấy xác nhận độc thân không? Mời bạn đọc cùng chúng tôi tham khảo qua bài viết: xin xác nhận độc thân khi đã có con đươc không?

1. Xin giấy xác nhận độc thân khi đã có con được không?

Nếu muốn đăng ký kết hôn thì cần phải xin giấy xác nhận độc thân vì nếu kết hôn mà không đăng ký với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì việc kết hôn sẽ không có giá trị pháp lý – theo Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định.

Do đó, việc bạn đang có con nhưng chưa đăng ký kết hôn, hay nói cách khác là chưa có mối quan hệ hôn nhân hợp pháp thì bạn vẫn có quyền xin giấy xác nhận độc thân.

2. Thủ tục xin giấy xác nhận độc thân mới nhất

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

- Tờ khai xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu);

- Một số giấy tờ khác có liên quan.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam.

Bước 3: Cơ quan có thẩm quyền cấp

UBND cấp xã nơi đăng ký thường trú.

Bước 4: Thời gian giải quyết

Thời gian giải quyết không quá 06 ngày làm việc.

Chi tiết về thủ tục thực hiện xin xác nhận độc thân bạn có thể xem thêm tại đây.

3. Những lưu ý cần nhớ khi xin xác nhận độc thân

- Nếu xin xác nhận để kết hôn mà không nộp lại được Giấy xác nhận đã cấp trước đó thì trình bày rõ lý do không nộp lại. Nếu không xác minh được thì người yêu cầu phải lập Văn bản cam đoan về tình trạng hôn nhân;

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị đến thời điểm thay đổi tình trạng hôn nhân hoặc 06 tháng kể từ ngày cấp, tùy theo thời điểm nào đến trước.

Tóm lại, nếu bạn đang có con mà chưa có mối quan hệ hôn nhân hợp pháp thì vẫn có quyền xin xác nhận tình trạng hôn nhân. Nội dung bài viết trên đây cụng đã thể hiện những gì liên quan đến vấn đề mà khách hàng đang quan tâm. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào khác thì có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để được hộ trợ thêm.

4. Liên hệ luật sư

- Hotline: 0909 854 850 hoặc 028 66 826 954

- Địa chỉ: số 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Xin xác nhận độc thân khi đã có con được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn