Vợ có được bán nhà khi chồng đang hôn mê?

Bán nhà để lấy tiền chạy chữa cho chồng là việc ai cũng có thể làm nếu rơi vào hoàn cảnh như vậy. Tuy nhiên, nếu căn nhà là tài sản chung thì người vợ có quyền tự quyết hay không? Bài viết trả lời câu hỏi  Vợ có được bán nhà khi chồng đang hôn mê? dưới đây của DHLaw sẽ giúp bạn tìm hiểu vấn đề này.

 

vợ có được bán nhà khi chồng hôn mê

 

Câu hỏi của khách hàng

Chào luật sư, tôi định bán căn nhà đang ở để lấy tiền chữa bệnh cho chồng, nhưng tôi không biết tôi có quyền bán hay không và cách thực hiện như thế nào vì chồng tôi đang hôn mê. Mong luật sư hướng dẫn, tôi cần làm gì để có thể bán nhà trong hoàn cảnh này? Cảm ơn luật sư!

 

Luật sư trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của DHLaw. Vấn đề Vợ có được bán nhà khi chồng đang hôn mê mà bạn đề cập, chúng tôi sẽ tư vấn như sau:

Câu hỏi của bạn chưa nêu rõ, căn nhà là tài sản riêng hay tài sản chung được hình thành trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, chúng tôi sẽ tư vấn theo hai trường hợp.

Nếu là tài sản riêng của bạn

Đối với quyền định đoạt tài sản riêng, tài sản của ai thì người đó có quyền định đoạt, trừ trường hợp mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình (việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ). Trong trường hợp này, bạn có quyền bán căn nhà mà không cần sự đồng ý của chồng.

Nếu là tài sản chung hình thành trong thời kỳ hôn nhân

Điều 35 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định

1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

Trường hợp căn nhà đó là tài sản chung của vợ chồng, bạn phải làm đơn yêu cầu tòa án nơi gia đình bạn đang cư trú để tuyên bố chồng bạn bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định tại điều 22 Bộ luật Dân sự 2015, đồng thời quyết định bạn là người giám hộ đương nhiên theo quy định tại khoản 1 điều 53 Bộ luật này.

Sau khi có quyết định nêu trên của tòa án, bạn có thể thực hiện thủ tục sang tên chuyển nhượng căn nhà để lấy tiền chữa trị cho chồng.