vn us

Tư vấn thay đổi quyền nuôi con khi chồng cũ tái hôn

Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về việc thay đổi trực tiếp người nuôi con sau ly hôn, vì vậy nếu bạn nào đang có vấn đề về việc thay đổi quyền nuôi con nhưng lại không biết nên làm thế nào thì có thể xem ngay nội dung bài viết này.

Thay đổi quyền nuôi con khi chồng cũ tái hôn

Câu hỏi khách hàng

Khi ly hôn do cuộc sống tôi không ổn định nên tôi và chồng thỏa thuận để chồng trực tiếp nuôi con. Sau khi ly hôn không bao lâu thì chồng cũ tôi tái hôn, tôi thấy anh không còn quan tâm nhiều đến con nữa. Tôi muốn thay đổi quyền nuôi con khi chồng cũ tái hôn thì có được không? Thủ tục giành lại quyền nuôi con cần những gì?

Luật sư trả lời

Chào bạn! Trước hết cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi thắc mắc về DHLaw chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn cụ thể như sau.

Thay đổi quyền nuôi con khi chồng cũ tái hôn

Điều 84: Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

Căn cứ vào quy định này thì bạn có thể trao đổi lại với chồng cũ về việc bạn muốn nhận quyền nuôi con. Nếu hai vợ chồng bạn thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án thỏa thuận công nhận trên. Trường hợp không thỏa thuận được thì bạn có thể làm đơn khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Thủ tục nhận lại quyền nuôi con

- Đơn khởi kiện;

- Sổ hộ khẩu, CMND (công chứng);

- Giấy khai sinh của con (công chứng);

- Các giấy tờ chứng minh việc giành lại quyền trực tiếp nuôi con của bạn là có căn cứ hợp pháp.

Các giấy tờ sau khi chuẩn bị xong thì bạn có thể nộp tại Tòa án quận/ huyện nơi chồng đang cư trú, làm việc.

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


Tư vấn pháp luật miễn phí

Pháp lý là một trong những lĩnh vực rất phức tạp

Nếu quý khách đang gặp rắc rối nào về pháp lý. Hãy để DHLaw giúp bạn!

Gọi tư vấnGọi tư vấn Yêu cầu gọi lạiYêu cầu dịch vụ
Chat zalo Chat Zalo Liên hệ qua Facebook Messenger Chat viber Chat Viber
Mở Đóng
0979 006 722