Thủ tục đăng ký sở hữu chung đất đai trước khi kết hôn

Dù chưa thực hiện thủ tục kết hôn nhưng có góp vốn mua chung căn nhà, thì đây vẫn được xác định là tài sản chung của hai người, theo quy định tại Điều 214 Bộ luật dân sự năm 2005. Chi tiết về thủ tục đăng ký sở hữu chung đất đai trước khi kết hôn sẽ có trong bài viết dưới đây, mời bạn đọc tham khảo.

 

Thủ tục đăng ký sở hữu chung đất đai trước khi kết hôn

 

1./ Trường hợp tư vấn

Tháng 10 năm 2013, tôi cùng chồng tương lai góp vốn mua chung một căn nhà. Số vốn tôi góp ít hơn, nhưng số nợ còn lại do hai người cùng trả. Tới tháng 01 năm 2014, chúng tôi mới đăng ký kết hôn. Lúc thực hiện thủ tục làm sổ hồng, tôi để chồng đứng tên trên giấy chứng nhận. Khi biết chuyện, nhiều người trong nhà và bạn bè khuyên tôi nên làm thủ tục chuyển sang tài sản chung. Xin hỏi tôi nên làm gì trong trường hợp này? Nếu chuyển theo ý của bạn bè và gia đình thì cần bao nhiêu tiền? Cảm ơn luật sư!

 

2./ Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp luật đất đai của DHLaw. Về trường hợp của bạn, luật sư xin được tư vấn như sau:

Căn nhà được mua trước khi làm thủ tục đăng ký kết hôn nhưng do hai bạn cùng góp vốn mua nhà và cùng trả phần nợ còn thiếu nên vẫn được xác định là tài sản chung của hai bạn.

Theo quy định tại Điều 214 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về sở hữu chung:

Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản.

Sở hữu chung bao gồm sở hữu chung theo phần và sở hữu chung hợp nhất.

Tài sản thuộc hình thức sở hữu chung là tài sản chung.

Tuy nhiên, tài sản được xác lập không trong thời kỳ hôn nhân, do đó khi phân chia sẽ được phân chia theo phần. Tùy thuộc vào quyết định của bạn, bạn có thể giữ nguyên hiện trạng người đứng tên chủ sở hữu căn nhà như hiện giờ hoặc làm thủ tục chuyển sang tài sản chung của vợ chồng đều được. Nếu muốn đăng ký sở hữu chung tài sản, chuyển sang tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân thì có thể áp dụng phương thức thay đổi tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu căn nhà:

- Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận, như sau:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;
  • Văn bản thỏa thuận về việc đứng tên chung trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản găn liền với đất;
  • Các giấy tờ khác liên quan tới việc đăng ký biến động.

- Thực hiện việc đăng ký biến động tại văn phòng đăng ký đất đai theo thủ tục quy định tại điều 9, Thông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính.

- Phí đăng ký biến động về QSDĐ (trừ trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất): 

  • Mức độ khó khăn 1: 260.000 đồng/giấy;
  • Mức độ khó khăn 2: 270.000 đồng/giấy;
  • Mức độ khó khăn 3: 274.000 đồng/giấy.
  • Phí thẩm định hồ sơ (đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất): 950.000 đồng/hồ sơ.
  • Lệ phí chứng nhận đăng ký biến động về đất đai: 20.000 đồng/lần.

Bạn lưu ý: phí nêu trên chỉ mang tính chất tham khảo. Phí này có thể thay đổi tùy từng địa phương, hồ sơ nhà đất,...

 

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Thủ tục đăng ký sở hữu chung đất đai trước khi kết hôn

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850