Thủ tục chấm dứt hôn nhân khi bị lừa dối kết hôn

Chào Luật sư DHLaw!

Tôi có một vấn đề thắc mắc mong Luật sư dành chút thời gian tư vấn giúp tôi.

Tôi và chồng kết hôn vào tháng 12/2017, anh có xin Giấy xác nhận tình trạng độc thân của mình ở quê, rồi chúng tôi đi đăng ký kết hôn ở nơi tôi thường trú. Hiện tại tôi với anh có chung 2 đứa con, 34 tháng và 2 tháng tuổi. Gần đây tôi phát hiện là anh có đăng ký kết hôn với một người khác vào năm 2000 và có với nhau 2 đứa con chung, chưa li dị. Nay tôi muốn ly hôn thông thường, giành quyền nuôi con và anh ta hứa chia đất cho con tôi thì tục sang tên như thế nào để tôi làm người giám hộ cho con? 

 

Thủ tục chấm dứt hôn nhân khi bị lừa dối kết hôn

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi bạn thắc mắc về thủ tục chấm dứt hôn nhân khi bị lừa dối kết hôn chúng tôi xin tư vấn như sau.

 

Thế nào được coi là lừa dối hôn nhân?

Lừa dối kết hôn được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình như sau: Lừa dối kết hôn là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba làm cho bên kia hiểu sai lệch và dẫn đến việc đồng ý kết hôn; nếu không có hành vi này thì bên bị lừa dối đã không đồng ý kết hôn.

 

Luật sư giải đáp câu hỏi của bạn

 

icon Thứ nhất, Ly hôn thông thường

Hiện tại bạn là chồng bạn đang sống chung với nhau, tuy nhiên chồng bạn có hành vi che giấu việc mình đã kết hôn khi kết hôn với bạn. Đây là một trong những hành vi lừa dối kết hôn theo quy định của pháp luật. Chính vì vậy, bạn không thể tiến hành thủ tục ly hôn theo trường hợp thông thường được mà phải tiến hành yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật.

 

icon Thứ hai, giành quyền nuôi con và trợ cấp nuôi dưỡng

Quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con cái sau ly hôn như sau.

Điều 81: Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên và cụ thể là Điều 81 thì bạn có thể toàn quyền giành quyền nuôi con, trừ trường hợp bạn không có đủ điều kiện thực hiện quyền của mình. Đồng thời, bạn cũng có quyền yêu cầu chồng cấp dưỡng và việc cấp dưỡng bao nhiêu thì do đôi bên tự thỏa thuận vì pháp luật chưa có quy định cụ thể về mức cấp dưỡng. Nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

 

icon Thứ ba, về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Chồng bạn có hứa là sẽ chia đất cho con bạn thì cần lập hợp đồng tặng cho có công chứng hoặc chứng thực tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Bạn là mẹ của các con nên sẽ có tư cách làm người đại diện theo pháp luật, bạn sẽ kí tên xác nhận việc nhận tài sản tặng cho này.

Trường hợp tài sản mang tặng cho là tài sản chung của hai người thì bạn phải lập văn bản ủy quyền cho chồng định đoạt tài sản đó.

Khi hợp đồng đã soạn xong và được công chứng hoặc chứng thực bạn nộp hồ sơ tại văn phòng đăng ký đất đai cấp quận, huyện nơi có bất động sản để sang tên quyền sử dụng đất cho con bạn. Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ có tên của người đại diện và ghi rõ là đại diện cho con chưa thành niên.

 

Hồ sơ yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật

1. Đơn yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật;

2. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

3. CMND hoặc căn cước công dân của hai vợ chồng (bản sao y);

4. Các tài liệu, chứng cứ, chứng minh việc vi phạm điều kiện kết hôn.

 

Nơi nộp hồ sơ yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật

Theo BLTTDS 2015 thì Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi việc đăng ký kết hôn trái pháp luật được thực hiện.

Như vậy sau khi việc hủy kết hôn trái pháp luật được giải quyết thì chồng bạn vẫn cứ phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: khởi kiện hành vi xâm phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Trên đây là nội dung tư vấn thủ tục chấm dứt hôn nhân khi bị lừa dối kết hôn mà Luật DHLaw gửi đến bạn. Còn vấn đề gì hay câu hỏi nào liên quan đến pháp lý cần được tư vấn thì bạn cứ gọi vào số Hotline 0909 854 850 để được hỗ trợ.

Bạn cũng có thể đến với chúng tôi theo địa chỉ sau:

- Số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM.

- Email: contact@dhlaw.com.vn