Tặng nhà đất cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài được không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài vẫn có thể nhận tài sản tặng cho là nhà đất nếu có đủ các điều kiện cần thiết theo quy định của pháp luật. DHLaw sẽ làm rõ vấn đề này qua phần trả lời câu hỏi Tặng nhà đất cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài được không? Mời bạn đọc tham khảo nội dung trong bài viết bên dưới.

 

tặng cho nhà đất với người việt nam định cư ở nước ngoài

 

Thắc mắc của khách hàng

Chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề tặng cho nhà đất. Mẹ tôi có để lại cho vợ chồng tôi đất và nhà khi đất chưa có giá trị nhiều. Đến nay, đất quy hoạch lên thành phố và có giá trị hơn trước thì tôi không muốn nhận hết một mình. Tôi muốn tặng lại cho chị gái đang sinh sống ở nước ngoài một phần theo nguyện vọng của mẹ. Tôi muốn hỏi, tặng nhà đất cho chị là người Việt Nam đang sinh sống ở nước ngoài có được không? Chị tôi cần làm thủ tục gì để có thể nhận phần tài sản này? Mong được tư vấn, cảm ơn luật sư!

 

Giải đáp từ luật sư

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục giải đáp luật đất đai của DHLaw. Vấn đề mà bạn đang thắc mắc, luật sư xin được giải đáp như sau:

Quy định tặng cho tài sản với người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Điều 7 Luật Nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Khoản 1 Điều 8 Luật Nhà ở 2014 quy định về điều kiện công nhận quyền sở hữu nhà ở

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

Căn cứ các quy định trên, nếu chị của bạn có đủ các điều kiện về nhập cảnh, giấy tờ hợp pháp chứng minh là người có nguồn gốc Việt Nam thì thuộc vào đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Một điểm cần lưu ý tới bạn: chị của bạn chỉ có thể nhận tài sản là nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất. Nếu vợ chồng bạn chỉ tặng quyền sử dụng đất mà không gắn liền với nhà thì chị gái của bạn sẽ không được nhận tặng cho trong trường hợp này.

Thủ tục nhận tài sản tặng cho

Vợ chồng bạn và người chị gái của bạn cần chuẩn bị hồ sơ là những giấy tờ như sau:

Với vợ chồng bạn

  • Hợp đồng tặng cho nhà đất;
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;
  • Bản sao có công chứng chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân (của bạn và vợ bạn).
  • Bản sao hộ khẩu bên tặng cho.
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
  • Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu số 11/ĐK;
  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo mẫu số 09/ĐK;

Với người chị của bạn

  • Bản sao công chứng giấy chứng minh dân dân hoặc căn cước công dân.
  • Giấy tờ chứng minh nguồn gốc là người Việt Nam.
  • Giấy tờ chứng minh được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Sau khi chuẩn bị được đầy đủ hồ sơ như trên, một trong hai bên tiến hành nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên môi trường quận/huyện nơi có đất để tách thửa và sang tên cho người chị gái.

Liên hệ hỗ trợ tư vấn

Bạn vui lòng liên hệ Hotline 0909 854 850 để được luật sư đất đai hướng dẫn chi tiết về thủ tục này. Hoặc nếu còn thắc mắc khác, bạn hãy liên hệ công ty luật DHLaw theo thông tin bên dưới để được tư vấn miễn phí.

Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn