Tài sản đứng tên chồng khi ly hôn chia như thế nào?

 

Tài sản đứng tên chồng khi ly hôn chia như thế nào

 

Câu hỏi:

Tôi muốn ly hôn cùng chồng nhưng trong giấy quyền sử dụng đất chỉ có chồng tôi đứng tên. Vậy khi ly hôn thì tôi có được chia tài sản không? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Chào bạn! Luật DHLaw đã tiếp nhận được câu hỏi của bạn. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau.

Luật hôn nhân gia đình quy định rất chi tiết về vấn đề chia tài sản khi ly hôn. Chính vì vậy khi ly hôn để biết được tài sản đó chia như thế nào thì trước hết cần xác định đó là tài sản riêng hay tài sản chung.

Quay lại câu hỏi mà bạn thắc mắc thì chúng tôi không biết là phần đất mà chồng bạn đang đứng tên có trước thời kỳ hôn nhân hay trong thời kỳ hôn nhân. Vậy nên, chúng tôi không thể trả lời trực tiếp câu hỏi của bạn được. Chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn theo hai trường hợp để bạn tham khảo qua và căn cứ vào đó để biết mình cần nên làm gì.

Trường hợp 1: Cách xác định tài sản chung của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân

Tài sản của vợ, chồng được xem là phần tài sản chung khi nó được hình thành trong và sau thời kỳ hôn nhân. Tuy nhiên, vẫn có một số trường hợp tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân vẫn được xem là tài sản riêng.

Vấn đề này bạn có thể xem chi tiết tại Điều 33 Luật hôn nhân gia đình:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Trong trường hợp của bạn nếu như khi ly hôn mà chồng bạn cho rằng đó là tài sản riêng của mình thì chồng bạn cần phải chứng minh được điều đó. Nếu không có căn cứ chứng mình tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Trường hợp 2: Cách xác định đâu là tài sản riêng của vợ chồng

Về phần tài sản riêng của vợ, chồng điều này cũng được pháp luật quy định rõ tại Điều 43 của bộ luật này.

"Tài sản được xem là tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng; đồ dùng, tư tang cá nhân".

Dựa vào hai trường hợp mà chúng tôi phân tích về tài sản đứng tên một người khi ly hôn chia như thế nào? hi vọng bạn có thể căn cứ vào đó để xác định phần tài sản đó là tài sản chung hay tài sản riêng để có hướng giải quyết phù hợp nhất cho mình.

Nếu có vướng mắc khác bạn có thể liên hệ ngay với Luật sư DHLaw để được tư vấn chi tiết hơn. Luật sư DHLaw sẽ giúp bảo vệ những quyền lợi chính đáng cho bạn.

Liên hệ ngay với Luật sư DHLaw qua các thông tin sau đây

- Bạn có thể đến trực tiếp công ty để trình bày qua vấn đề của mình. Địa chỉ công ty tại số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Bạn cũng có thể gọi điện đến số Hotline 0909 854 850 để được tư vấn hoặc đặt lịch tư vấn trước.

- Ngoài ra, bạn có thể gửi câu hỏi còn thắc mắc qua Email:contact@dhlaw.com.vn