Sống ở nước ngoài có được về Việt Nam ly hôn?

Sống ở nước ngoài về Việt Nam ly hôn được không?


Câu hỏi Khách hàng

Chào Luật sư! Tôi có một vấn đề nhưng không biết nên hỏi như thế nào, vì vậy tôi xin được tình bày vấn đề của mình để Luật sư có thể nắm rõ mà đưa ra hướng tư vấn giúp tôi.

Trước đây vì để thuận tiện cho việc đi du học nên tôi và chồng có tổ chức đám cưới chứ không làm giấy đăng ký kết hôn. Thế nhưng, gần đây giữa vợ chồng tôi có xảy ra một số mâu thuẫn và tôi nghĩ là bản thân tôi và chồng không thể nào hàn gắn và tiếp tục được nữa.

Chúng tôi có hai đứa con chung một đứa 12 tuổi và một đứa 10 tuổi nhưng đối với chính quyền thì tôi hiện vẫn là người mẹ đơn thân. Gần đây, chồng tôi mới làm xong thủ tục xác nhận là bố của hai con.

Xin hỏi trong trường hợp này của tôi thì giải quyết như thế nào, có cần thông qua cơ quan pháp luật hay chỉ là giải quyết trong nội bộ gia đình?

Tư vấn của Luật sư

DHLaw mến chào bạn!

Trước hết, đại diện đoàn Luật sư DHLaw cảm ơn bạn đã trình bày vấn đề của mình cho chúng tôi được tường tận. Vấn đề của bạn chúng tôi xin đưa ra một vài quan điểm tư vấn như sau.

Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn có được pháp luật thừa nhận?

Khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân gia đình 2000 quy định:

“Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.”

Khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 cũng quy định:

“Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.”

Như vậy, bạn và bố con bạn chỉ là chung sống với nhau như vợ chồng chứ không thực hiện việc đăng ký kết hôn tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về mặt pháp luật như trình bày ở trên sẽ không được công nhận là vợ chồng.

Hậu quả của việc sống chung nhưng không đăng ký kết hôn

Để giải quyết hậu quả của việc sống chung nhưng không đăng ký kết hôn pháp luật cũng có quy định cụ thể tại các Điều 14, 15, 16 Luật hôn nhân gia đình 2014:

“ Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của vợ và chồng.

Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Như vậy, việc sống chung mà không đăng ký kết hôn nhưng nay cả hai muốn chấm dứt mối quan hệ này thì về nguyên tắc không cần phãi làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu không có tranh chấp về con cái, tài sản.

Ngược lại, nếu hai bên có tranh chấp về con cái hoặc tài sản thì có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết. Lúc này Tòa án sẽ tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật, đồng thời sẽ giải quyết hậu quả của việc sống với nhau nhưng lại không đăng ký kết hôn.

Trên đây là thông tin tư vấn về vấn đề ly hôn mà bạn đang thắc mắc, nếu còn điều gì cần tư vấn thì sớm liên hệ với Luật DHLaw chúng tôi. Hoặc nếu cần hỗ trợ dịch vụ ly hôn nhanh để vấn đề nhanh chóng được giải quyết thì liên hệ 0909 854 850 để được báo giá cụ thể.

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Sống ở nước ngoài có được về Việt Nam ly hôn?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850