Nhà ở ổn định trước năm 1993 không cần đóng thuế đất?

Căn cứ vào thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan thẩm quyền, đối với một số trường hợp, người dân không cần đóng thuế đất khi làm thủ tục xin cấp sổ đỏ. Một trong số đó, có liệt kê tới trường hợp nhà ở ổn định trước năm 1993. Cụ thể như thế nào? Mời bạn tìm hiểu qua bài viết  Nhà ở ổn định trước năm 1993 không cần đóng thuế đất dưới đây của DHLaw.

 

Nhà ở ổn định trước năm 1993 không cần đóng thuế đất

 

1. Quy định việc đóng tiền thuế đất

Điều kiện làm sổ đỏ không cần đóng tiền đất

Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 quy định việc cấp sổ đỏ cho cá nhân, hộ gia đình mà không cần đóng tiền thuế đất khi có một trong những loại giấy tờ sau:

Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp....

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cấp bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền; Hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993;

Giấy tờ chuyển nhượng QSDĐ, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận

Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15/10/1993 như: Sổ mục kê đất, sổ kiến điền lập trước ngày 18/12/1980;

Xem chi tiết về điều kiện cấp sổ đỏ Tại Đây.

Như vậy, hộ gia đình hoặc cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác từ trước ngày 15/10/1993; đất sử dụng không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch của địa phương và có một trong các giấy tờ nêu trên thì được cấp sổ đỏ nếu có nhu cầu, đồng thời không phải đóng tiền thuế đất.

Trường hợp không có giấy tờ pháp lý

Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định 45/2014/NĐ-CP của Chính phủ, đối với đất đã sử dụng ổn định từ trước ngày 15/10/1993 mà KHÔNG CÓ một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1, Điều 100 Luật Đất đai năm 2013; tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định này, nếu được cấp giấy chứng nhận thì thu tiền sử dụng đất như sau:

Trường hợp đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân;

Đối với diện tích đất ở vượt hạn mức công nhận đất ở (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c, Khoản 3, Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

 

2. Liên hệ nhận tư vấn

Trên đây là nội dung trả lời của câu hỏi Nhà ở ổn định trước năm 1993 không cần đóng thuế đất? Hi vọng thông tin trong bài viết hữu ích với bạn. Trường hợp bạn cần được tư vấn cụ thể hơn nữa, bạn hãy liên hệ tới DHLaw qua số Hotline 0909 854 850. Luật sư nhà đất của chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí, hỗ trợ pháp lý nhanh chóng để công việc của bạn được hiệu quả nhất.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Nhà ở ổn định trước năm 1993 không cần đóng thuế đất?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn