Hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp nào?

Trong một số trường hợp, kết quả đấu giá có thể bị hủy bỏ do vi phạm các điều kiện liên quan. Tuy nhiên, nếu không có bằng chứng cáo buộc các hành vi vi phạm thì kết quả đấu thầu đất đai sẽ được giữ nguyên. Bạn tham khảo phần tư vấn Hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất dưới đây để được rõ hơn về vấn đề này.

 

hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất

 

 

1./ Câu hỏi của khách hàng

Chào luật sư, mong luật sư tư vấn về việc hủy bỏ kết quả đấu giá quyền sử dụng đất. Trường hợp có nghi vấn gian lận trong đấu thầu đất đai và bị điều tra, nếu không phát hiện dấu hiệu thông thầu và cũng không có kết luận cụ thể nhưng vẫn cho hủy kết quả đấu giá đất là đúng hay sai? Tôi có thể khiếu nại trong trường hợp này không? Cảm ơn luật sư.

 

2./ Tư vấn của luật sư

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới DHLaw. Về trường hợp hủy kết quả đấu thầu đất mà bạn đang thắc mắc, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ điều 72 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định về hủy kết quả đấu giá:

Kết quả đấu giá tài sản bị hủy trong các trường hợp sau đây:

1. Theo thỏa thuận giữa người có tài sản đấu giá, tổ chức đấu giá tài sản và người trúng đấu giá về việc hủy kết quả đấu giá tài sản hoặc giữa người có tài sản đấu giá và người trúng đấu giá về việc hủy giao kết hợp đồng mua bán tài sản đấu giá, hủy bỏ hợp đồng mua bán tài sản đấu giá, trừ trường hợp gây thiệt hại hoặc làm ảnh hưởng đến lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức;

2. Hợp đồng dịch vụ đấu giá tài sản, hợp đồng mua bán tài sản đấu giá bị Tòa án tuyên bố vô hiệu theo quy định của pháp luật về dân sự trong trường hợp người trúng đấu giá có hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5 Điều 9 của Luật này;

3. Hợp đồng dịch vụ đấu giá tài sản bị hủy bỏ theo quy định tại khoản 6 Điều 33 của Luật này;

4. Người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, tổ chức đấu giá tài sản, đấu giá viên có hành vi thông đồng, móc nối, dìm giá trong quá trình tham gia đấu giá dẫn đến làm sai lệch thông tin tài sản đấu giá hoặc hồ sơ tham gia đấu giá hoặc kết quả đấu giá tài sản;

5. Theo quyết định của người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp đấu giá tài sản nhà nước khi có một trong các căn cứ quy định tại khoản 6 Điều 33 của Luật này.

Lưu ý: quy định tại điều 72 nêu trên cũng được áp dụng là điều kiện hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, phía cơ quan điều tra không đưa ra được chứng cứ chứng minh dấu hiệu thông thầu, không chứng minh được hành vi vi phạm các quy định đấu thầu đất đai của bạn thì kết quả đấu giá vẫn được giữ nguyên, sẽ không có căn cứ pháp lý để hủy kết quả theo quy định tại điều 72 nêu trên. Như vậy, phía cơ quan chức năng đã xử lý chưa đúng.

Hướng giải quyết

Bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi lên cơ quan có thẩm quyền để được xem xét, giải quyết vấn đề bị hủy kết quả đấu thầu đất của mình. Hoặc bạn cũng có thể liên hệ tới DHLaw qua số Hotline 0909 854 850 để được tư vấn và hỗ trợ xử lý khiếu kiện đấu thầu hiệu quả.

Thông tin liên hệ DHLaw

Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954 
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn