Đất giao không đúng thẩm quyền có được cấp sổ đỏ không?

Đất giao không đúng thẩm quyền có được cấp sổ đỏ không?


Trước đây có không ít hộ gia đình, cá nhân hiện đang sử dụng phần đất giao không đúng thẩm quyền do xã, thôn giao hoặc do công ty, xí nghiệp, đơn vị phân cho cán bộ, công nhân viên. Vậy, trường hợp đất giao không đúng thẩm quyền thì có được cấp sổ đỏ không? Mời độc giả theo dõi bài viết.

1./ Thế nào được xem là đất giao không đúng thẩm quyền?


Trước hết, bạn có thể hiểu vấn đề này căn cứ vào quy định của pháp luật, cụ thể tại khoản 1 Điều 23 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

“Đất giao không đúng thẩm quyền cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại Điều này bao gồm các trường hợp người đứng đầu điểm dân cư giao đất hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã giao đất không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai qua các thời kỳ; tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng nhưng đã tự phân phối, bố trí cho cán bộ, công nhân viên, xã viên để sử dụng làm nhà ở và các mục đích khác”.

Căn cứ vào Nghị định nêu trên có thể tóm lược lại: đất được giao không đúng thẩm quyền là đất mà hộ gia đình, cá nhân sử dụng 1 trong 2 trường hợp sau:

- Trường hợp 1: Đất được người đứng đầu điểm dân cư hoặc UBND cấp xã (xã, phường, thị trấn) giao đất không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai qua các thời kỳ.

- Trường hợp 2: Tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng nhưng đã tự phân phối, bố trí cho cán bộ, công nhân viên, xã viên.

Vậy, khi đất được giao nhưng không đúng thẩm quyền thì có được cấp sổ đỏ không?

2./ Điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất


Tùy vào từng giai đoạn cấp đất mà diện tích sử dụng đất có được cấp sổ hay không. Do đó, việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất còn căn cứ vào từng giai đoạn, cụ thể:

Giai đoạn 1: Đất đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993

Khoản 2 Điều 3 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

“Trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất đã được giao theo quy định tại khoản 1 Điều 20 của Nghị định này”.

Giai đoạn 2: Đất đã được sử dụng ổn định từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2014

Khoản 3 Điều 43/2014/NĐ-CP quy định:

“Trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại khoản 2 Điều 20 của Nghị định này.

Trường hợp thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở hoặc công trình xây dựng khác thì diện tích còn lại không có nhà ở, công trình xây dựng được xác định là đất nông nghiệp theo hiện trạng đang sử dụng, nếu người sử dụng đất đề nghị được chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất”.

Giai đoạn 3: Từ ngày 01/7/2014 trở về sau

Nếu hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất nhưng không phải là UBND cấp huyện thì không những không được cấp Giấy chứng nhận mà còn bị thu hồi toàn bộ diện tích đất đã giao.

Tóm lại: Đất giao không đúng thẩm quyền là đất không phải do cơ quan có thẩm quyền giao đất theo từng giai đoạn thực hiện. Dù là đất giao không đúng thẩm quyền nhưng nếu được giao, được phân trước ngày 01/7/2014 vẫn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu đủ điều kiện).

Còn câu hỏi nào thắc mắc, Khách hàng có thể liên hệ với chúng tôi qua Hotline 0909 854 850 để được tư vấn Luật  đất đai kịp thời nhằm tránh xảy ra những rủi ro không đáng có. Hoặc Khách hàng cũng có thể đến trực tiếp công ty chúng tôi tại địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM.

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Đất giao không đúng thẩm quyền có được cấp sổ đỏ không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850