Cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi?

Khi cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi luôn là vấn đề gây tranh cãi. Vậy làm sao để biết được cần phải cấp dưỡng đến khi con bao nhiêu tuổi? Mời bạn đọc theo dõi nội dung bài viết.

Cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi

Ai là người cấp dưỡng cho con khi vợ chồng ly hôn?

Khi ly hôn việc nuôi con sẽ do vợ chồng tự thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ xem xét giao con cho một người trực tiếp nuôi với điều kiện người trực tiếp nuôi phải mang lại những quyền lợi tốt nhất cho con.

Theo đó, Khoản 2, Điều 82 Luật hôn nhân gia đình quy định:

“Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.”

Ngoài ra, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ trông nom con mà không ai được cản trở. Đồng thời, người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con khi được sống chung với người còn lại.

Như vậy, khi vợ chồng ly hôn thì người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi?

Căn cứ vào Điều 110 Luật hôn nhân gia đình thì cha, mẹ khi ly hôn không sống cùng con sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con khi:

- Con chưa thành niên;

- Con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Cụ thể, con chưa thành niên là con chưa đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

Như vậy, khi ly hôn cha hoặc mẹ không sống chung với con thì phải cấp dưỡng cho con khi:

- Con chưa đủ 18 tuổi;

- Đủ 18 tuổi nhưng không có khả năng lao động cũng không có tài sản để tự nuôi sống bản thân.

Tóm lại, khi ly hôn cha hoặc mẹ người không trực tiếp nuôi con phải cấp dưỡng cho con đến khi con đủ 18 tuổi hoặc khi con có khả năng lao động, có tài sản để tự nuôi sống bản thân mình.

Trên đây là những thông tin giải đáp cho vấn đề Cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi? Nếu cần hỗ trợ thêm về câu hỏi thắc mắc này hoặc có bất cứ thắc mắc nào khác, bạn đọc có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để được tư vấn, hỗ trợ kịp thời.

Bạn đọc có thể liên hệ Luật sư qua thông tin sau

- Địa chỉ: 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Cha mẹ ly hôn phải cấp dưỡng cho con đến khi con bao nhiêu tuổi?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn