Vợ chồng ly hôn có cần sự đồng ý của bố mẹ?

Vợ chồng ly hôn có cần sự đồng ý của bố mẹ


Xét về mặt pháp lý thì ly hôn xảy ra với hai trường hợp cụ thể: ly hôn thuận tình và ly hôn đơn phương. Khi muốn ly hôn dù là thuận tình hay đơn phương thì vợ chồng có cần đến sự đồng ý của cha mẹ không? Đây cũng là một trong những câu hỏi mà chúng tôi nhận được từ Khách hàng. Với câu hỏi này chúng tôi muốn chia sẻ đến Khách hàng một vài thông tin quy định về việc vợ chồng ly hôn có cần sự đồng ý của bố mẹ? Mời Khách hàng cùng tham khảo bài viết.

Hotline tư vấn miễn phí: 0909 854 850 

Câu hỏi Khách hàng

Chào luật sư! Vợ chồng tôi mâu thuẫn đã lâu và chúng tôi cả hai cùng muốn ly hôn nhưng bố mẹ chồng không cho phép. Vậy bố mẹ chồng tôi ngăn cản việc ly hôn thì chúng tôi có thể ly hôn được không? Mong Luật sư hỗ trợ tôi vấn đề này. Cảm ơn Luật sư.

Giải đáp của Luật sư

Chào bạn! Trước tiên cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về hộp thư hỏi – đáp của chúng tôi. Vấn đề mà vợ chồng bạn đang gặp phải chúng tôi xin được tư vấn hướng giải quyết như sau.

Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn của vợ hoặc của chồng hoặc của cả hai vợ chồng khi mâu thuẫn gia đình, không thể tiếp tục chung sống.

Theo đó, Điều 51 Luật này, nêu rõ:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Như vậy, cha, mẹ, người thân thích chỉ có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ gây ra ảnh hưởng đến đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Ngoài ra, hành động bố mẹ chồng bạn ngăn cản việc ly hôn có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tùy thuộc vào mức độ và hậu quả gây ra.

Tóm lại, nếu vợ chồng bạn muốn ly hôn thì có thể gửi đơn lên Tòa án có thẩm quyền giải quyết mà không cần có sự đồng ý hay phụ thuộc vào bố mẹ chồng bạn.

Bạn có thể tham khảo thêm thủ tục ly hôn để biết cách thực hiện tại Tòa án một cách thuận lợi nhất.

Mọi vướng mắc khác bạn có thể liên hệ chúng tôi qua các địa chỉ sau:

- Địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Vợ chồng ly hôn có cần sự đồng ý của bố mẹ?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn