Ủy quyền ly hôn có được không?

Ủy quyền ly hôn có được không?


Ủy quyền ly hôn là vấn đề được rất nhiều bạn đọc quan tâm. Vậy khi ly hôn có thể ủy quyền cho người khác thay mình thực hiện được không? Thủ tục ủy quyền ly hôn như thế nào? Mời bạn đọc cùng công ty Luật DHLaw tham khảo qua nội dung bài viết: Ủy quyền ly hôn có được không?

icon Nội dung câu hỏi Khách hàng

“Tôi có thể ủy quyền cho Luật sư giúp tôi giải quyết tất cả các thủ tục ly hôn mà tôi không cần phải gặp mặt vợ tôi được không?”

icon Giải đáp của Luật sư

a) Ủy quyền là gì?

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 thì ủy quyền là việc một người đại diện cho một người khác thực hiện một số công việc nào đó trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền theo thỏa thuận của hai bên. Thỏa thuận này sẽ được ghi nhận bằng văn bản dưới hình thức giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền, được công chứng theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, không phải bất cứ trường hợp nào cũng có thể ủy quyền cho người khác thay mình thực hiện các thủ tục pháp lý. Có một số trường hợp pháp luật quy định không được ủy quyền mà bắt buộc chính cá nhân, tổ chức đó phải tự mình thực hiện. Quy định này được đặt ra nhằm bảo đảm quyền lợi cho những chủ thể liên quan.

b) Có được ủy quyền ly hôn cho người khác không?

Nói về vấn đề ủy quyền thì Bộ luật dân sự có quy định để người khác thực hiện thay mình các công việc theo thỏa thuận, tuy nhiên nó chỉ áp dụng với một số trường hợp cụ thể. Vậy đối với thủ tục ly hôn thì quy định về ủy quyền như thế nào? Có được ủy quyền khi ly hôn không?

Điều 51 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định chủ thể có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn bao gồm:

"Vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn;

Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ."

Điều 85 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định về ủy quyền khi ly hôn như sau:

“Đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 Luật hôn nhân gia đình thì họ là người đại diện."

Như vậy, việc bạn muốn ủy quyền cho Luật sư thay mình hoàn thành thủ tục ly hôn tại Tòa là không được. Vì vấn đề ly hôn liên quan đến quyền nhân thân của mỗi cá nhân, do đó đối với việc ly hôn, đương sự không thể ủy quyền cho người khác thay mình tham gia tố tụng.

Đối với trường hợp một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe,…thì cha, mẹ hoặc người thân thích khác có thể đại diện thực hiện thủ tục ly hôn tại Tòa.

Trên đây là toàn bộ nội dung các quy định của pháp luật hiện hành về vấn đề ủy quyền khi giải quyết ly hôn có được không? Nếu có điều gì còn thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ với Luật sư DHLaw qua Hotline: 0909 854 850 gặp luật sư tư vấn ly hôn giỏi.

Ngoài ra, nếu bạn có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng gói dịch vụ ly hôn nhanh giải quyết trong 20 ngày có kết quả.

icon Liên hệ Luật sư DHLaw nhận tư vấn

- Địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Ủy quyền ly hôn có được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn