Từ năm 2021 sẽ được xây nhà trên đất quy hoạch treo?

Từ năm 2021 sẽ được xây nhà trên đất quy hoạch treo?


Từ năm 2021 sẽ được xây nhà trên đất “quy hoạch treo” có đúng không là câu hỏi khiến nhiều người thắc mắc. Họ không biết xây dựng nhà trên đất quy hoạch treo có vi phạm pháp luật không? Để giải đáp được vấn đề này, độc giả có thể tham khảo ngay bài viết này.

Hotline tư vấn Đất đai: 0909 854 850

 

Trường hợp cần giải đáp


Đất của gia đình em nằm trong khu quy hoạch công viên đã được 5 năm nhưng Nhà nước chưa thu hồi. Tôi được biết, theo quy định mới thì tôi sẽ được xây mới thì có đúng không?

Luật sư tư vấn


1. Quy hoạch treo là gì?

Hiện nay, pháp luật không định nghĩa quy hoạch treo là gì, nhưng căn cứ theo (Khoản 8 Điều 49 Luật Đất đai 2013) có thể hiểu quy hoạch treo là việc diện tích đất được quy hoạch sử dụng đất hàng năm mà: Không thực hiện kế hoạch sử dụng đất và cũng không công bố điều chỉnh, hủy bỏ, thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất đối với phần đất trên trong thời hạn 03 năm kể từ thời điểm công bố quy hoạch.

2. Đất nằm trong khu quy hoạch có được xây mới không?

Theo khoản 5 điều 94 Luật Xây dựng năm 2014, công trình, nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực đã có quy hoạch phân khu xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì không cấp giấy phép xây dựng có thời hạn cho việc xây dựng mới, mà chỉ cấp giấy phép xây dựng có thời hạn để sửa chữa, cải tạo.

Do đó, bạn chỉ được phép sửa chữa, cải tạo lại nhà; không được xây dựng mới.

Tuy nhiên, theo khoản 33 điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi năm 2020 (hiệu lực từ 1/1/2021), sau 3 năm kể từ ngày công bố kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố mà không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, người sử dụng đất được quyền đề nghị cấp giấy phép xây dựng có thời hạn theo quy định.

Như vậy, từ ngày 1/1/2021, nếu đất của bạn vẫn thuộc diện quy hoạch nhưng cơ quan có thẩm quyền chưa thu hồi đất để thực hiện dự án (thực tế thường gọi là "quy hoạch treo"), bạn được quyền xin cấp giấy phép xây dựng để xây dựng nhà mới.

3. Liên hệ Luật sư nhận tư vấn

Trên đây là nội dung câu trả lời mà Khách hàng thắc mắc về xây nhà trên đất quy hoạch treo vào năm 2021 có được không? Mọi thông tin chi tiết khác, Khách hàng có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư để được tư vấn Luật đất đai miễn phí.

Khách hàng có thể liên hệ theo các thông tin sau:

- Đến trực tiếp công ty tại địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Từ năm 2021 sẽ được xây nhà trên đất quy hoạch treo?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
Hotline: 0909 854 850
zalo Zalo: 0909854850 zalo Viber: 0909854850 SMS: 0909 854 850 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook