Thay đổi số tầng tòa nhà có cần điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Thay đổi số tầng tòa nhà có cần điều chỉnh giấy phép xây dựng


Ngày nay nhu cầu mở rộng thêm số tầng của tòa nhà không phải là hiếm gặp. Vậy nếu bạn muốn mở trộng thêm số tầng tòa nhà thì cần  có cần phải điều chỉnh giấy phép xây dựng không? Nếu có thì thủ tục thựa hiện như thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết.

1./ Trường hợp Khách hàng

Chào văn phòng luật sư DHLaw! Tôi có vấn đề này cần Luật sư tư vấn: Trước tôi có xin giấy phép xây dựng nhà nghỉ với số tầng 05 tầng. Giờ tôi có nhu cầu xây dựng lên 07 tầng thì có phải xin điều chỉnh giấy phép không? Nếu có thì thủ tục thực hiện như thế nào?

2./ Luật sư tư vấn

Căn cứ khoản 1 Điều 98 Luật xây dựng năm 2014 quy định như sau:

1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.”

Như vậy, trường hợp của bạn thì phải xin điều chỉnh giấy phép xây dựng cho phù hợp với thiết kế chiều cao, số tầng mới trước khi tiến hành xây dựng.

Trên đây là một vài thông tin giải đáp về câu hỏi mà bạn thắc mắc. Nếu còn bất cứ câu hỏi vướng mắc nào bạn có thể liên hệ với văn phòng tư vấn luật DHLaw để được hỗ trợ kịp thời.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung có thể sẽ không phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Do đó, mọi thắc mắc bạn đọc vui lòng liên hệ theo thông tin phía dưới để được giải đáp một cách chính xác nhất.

- Add: 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Thay đổi số tầng tòa nhà có cần điều chỉnh giấy phép xây dựng?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850