Tài sản cha mẹ chồng để lại có được chia khi ly hôn?

Tư vấn về việc xác định tài sản chung, tài sản riêng cần phân chia khi ly hôn là một trong những thế mạnh của đội ngũ Luật sư DHLaw. Nếu khách hàng nào đang có những câu hỏi vướng mắc về tài sản khi ly hôn có thể gửi câu hỏi về hộp thư hỏi đáp pháp luật của chúng tôi để được giải đáp hoặc gọi vào Hotline: 0909 854 850. Và đây là câu hỏi mà DHLaw nhận được từ hộp thư, mời bạn đọc cùng tham khảo.

Tài sản cha mẹ chồng để lại có được chia khi ly hôn?

Câu hỏi thắc mắc của Khách hàng

Chào Luật sư DHLaw! Tôi được biết đến Qúy công ty đã lâu và nay tôi có 2 vấn đề mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Thứ nhất: Vợ chồng tôi hiện tại đồng thuận việc ly hôn và đã thỏa thuận xong hết về vấn đề chăm sóc con cái. Luật sư có thể tư vấn giúp tôi hồ sơ ly hôn gồm những gì?

Thứ hai: Vấn đề chính ở đây là vợ chồng tôi đang có khúc mắt về tài sản. Tôi không muốn khi ly hôn vợ chồng tôi bất hòa về tài sản nên tôi kêu chồng chia đôi tất cả tài sản như đất đai, nhà cửa, ô tô, tiền tiết kiệm nhưng anh không đồng  ý việc chia đôi đất đai. Anh cho rằng mảnh đất mà chúng tôi đang ở là do cha mẹ để lại nên không được chia. Theo luật sư trường hợp này tôi phải làm thế nào?

Luật sư tư vấn

Chào bạn! DHLaw rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về hộp thư Hỏi – đáp pháp luật của chung tôi. Hai vấn đề của bạn chúng tôi sẽ tư vấn như sau.

1. Hồ sơ ly hôn mà bạn cần chuẩn bị

- Soạn một tờ đơn ly hôn thuận tình (theo mẫu của Tòa án);

- Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

- Hộ khẩu và chứng minh thư của hai vợ, chồng;

- Bản sao Giấy khai sinh của các con;

- Các giấy tờ về tài sản mà hai vợ chồng không thỏa thuận được.

Do là ly hôn thuận tình nên hồ sơ sau khi chuẩn bị bạn sẽ nộp tại Tòa án nhân dân nơi một trong hai đang sống, làm việc.

Lưu ý: bạn có thể tham khảo cách viết đơn và tải mẫu đơn ly hôn thuận tình tại đây.

2. Tư vấn về tài sản khi ly hôn

Điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định

Khi ly hôn vợ, chồng có quyền áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận.

- Trường hợp lựa chọn chế độ tài sản của vợ, chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó. Nếu thỏa thuận không rõ ràng thì áp dụng quy định pháp luật tương ứng.

- Trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc cả hai vợ chồng Tòa án sẽ giải quyết theo quy định.

Tuy nhiên, việc chia đôi tài sản này Tòa án còn xét đến các yếu tố như:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này.

Căn cứ vào quy định trên, bạn cần xác định tài sản chung, tài sản riêng giúp chúng tôi:

- Thứ nhất, nếu mảnh đất đó được xác lập trước thời kỳ hôn nhân hoặc chồng bạn được tặng cho riêng, thừa kế riêng thì sẽ là tài sản riêng của chồng điều đó đồng nghĩa với việc tài sản này sẽ không được phân chia khi ly hôn.

- Thứ hai, nếu bạn có căn cứ chứng minh tài sản này được bố mẹ cho hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân thì đó là tài sản chung và sẽ chia đôi theo quy định của pháp luật.

Còn tài sản gắn liền trên mảnh đất mà hai vợ chồng gây dựng nên trong thời kỳ hôn nhân sẽ là tài sản chung và sẽ được chia đôi. Nếu không thì chia theo giá trị, bên nào nhận tài sản thì sẽ phải thanh toán cho bên kia giá trị phần chênh lệch.

Trên đây là một ít thông tin mà Luật sư DHLaw chia sẻ về 2 vấn đề mà bạn đang thắc mắc. Hy vọng nội dung mà chúng tôi cung cấp sẽ giúp bạn giải quyết thuận lợi vấn đề của mình. Mọi vướng mắc khác bạn có thể liên hệ với Luật sư để nắm cụ thể vấn đề hơn.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Tài sản cha mẹ chồng để lại có được chia khi ly hôn?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn